Tìm điều kiện xác định

T

tranvanhung7997

Cho PT: [tex] \sqrt[3]{x+24} + \sqrt{12 - x} = 6 [/tex]

ĐK: -24 < x < 12.

Mình nghĩ điều kiện chỉ là x \leq 12 thôi chứ, sao lại là -24 < x< 12. Mong các bạn chỉ giáo giùm.
Căn bậc lẻ thì làm gì có điều kiện
Điều kiện xác định của bài này chỉ là x\leq12 thôi

N

nguyenbahiep1

Vậy thì mình nhờ mn giải giúp mình bài PT này nhá! :)

[laTEX]\sqrt[3]{x+24} + \sqrt{12 - x} = 6 \\ \\ a =\sqrt[3]{x+24} \Rightarrow x = a^3 -24\\ \\ b = \sqrt{12 - x} \geq 0 \Rightarrow x = 12-b^2 \\ \\ \begin{cases}a^3-24 = 12-b^2 \\ a+b = 6 \end{cases} \\ \\ b = 6-a \Rightarrow a^3-24 = 12-(6-a)^2 \\ \\ a = -4 \Rightarrow x =- 88 \\ \\ a =0 \Rightarrow x = - 24 \\ \\ a = 3 \Rightarrow x = 3 [/laTEX]

E

em_buon

[laTEX]\sqrt[3]{x+24} + \sqrt{12 - x} = 6 \\ \\ a =\sqrt[3]{x+24} \Rightarrow x = a^3 -24\\ \\ b = \sqrt{12 - x} \geq 0 \Rightarrow x = 12-b^2 \\ \\ \begin{cases}a^3-24 = 12-b^2 \\ a+b = 6 \end{cases} \\ \\ b = 6-a \Rightarrow a^3-24 = 12-(6-a)^2 \\ \\ a = -4 \Rightarrow x =- 88 \\ \\ a =0 \Rightarrow x = - 24 \\ \\ a = 3 \Rightarrow x = 3 [/laTEX]

Mình cũng ra 3 nghiệm giống bạn, thế mà trong đáp án bài tập của hocmai lại ra có nghiệm duy nhất là x = 3, có lẽ thầy giải sai. :))

E

em_buon

Ah, bạn còn thắc mắc này nữa, giúp bạn nữa nhé!

Ngoài cách làm đặt 2 ẩn phụ ra thì bài này có thể làm bằng cách nhân liên hợp dc đúng k?

Nhưng giải theo pp nhân liên hợp thì chỉ ra 2 no thôi là x = 3 và x = -24, vậy thiếu mất 1 nghiệm x = -88. Vậy là sao nhỉ?

N

nguyenbahiep1

Mình cũng ra 3 nghiệm giống bạn, thế mà trong đáp án bài tập của hocmai lại ra có nghiệm duy nhất là x = 3, có lẽ thầy giải sai. :))

Trong quá trình viết đề và in ấn các thầy có thể đánh máy nhầm 1 số chỗ các em tìm ra điểm sai thì báo lại lên cho các nick hocmai.toanhoc để có thể chỉnh sửa lại lỗi kìm thời nhé em

N

nguyenbahiep1

Ah, bạn còn thắc mắc này nữa, giúp bạn nữa nhé!

Ngoài cách làm đặt 2 ẩn phụ ra thì bài này có thể làm bằng cách nhân liên hợp dc đúng k?

Nhưng giải theo pp nhân liên hợp thì chỉ ra 2 no thôi là x = 3 và x = -24, vậy thiếu mất 1 nghiệm x = -88. Vậy là sao nhỉ?

Trong mỗi 1 bài tập em nên tìm cách nào đơn giản và ngắn gọn nhất để làm đối với bài trên nhân liên hợp là cách làm không hay gây phức tạp vấn đề

Top Bottom