Vật lí 11 tìm cường độ dòng điện

uông tuấn anh

Học sinh
Thành viên
15 Tháng ba 2017
21
19
46
18
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Giữa hai cực nam châm có cảm ứng từ B→ nằm ngang, B = 0,01T, người ta đặt một dây dẫn có chiều dài l nằm ngang vuông góc với B→. Khối lượng của một đơn vị chiều dài là d = 0,01 kg/m. Tìm cường độ dòng điện I qua dây để dây nằm lơ lửng không rơi. Cho g = 10 m/s^2. Cho mình hỏi cách xác định hướng vec tơ I( cường độ dòng điện)

Pyrit

Cựu Mod Vật Lí
Thành viên
27 Tháng hai 2017
2,140
4,211
644
19
Cần Thơ
THPT Chuyên Lý Tự Trọng
Ở đây ta có 2 lực tác dụng vào dây: Trọng lực P và lực từ F
Để dây cân bằng thì P=F và 2 vector phải ngược chiều nhau, P hướng xuống thì F sẽ hướng lên
Lúc này sử dụng quy tắc bàn tay trái, xòe bàn tay trái ra, để tay sao cho vector B hướng vào lòng bàn tay, ngón cái chĩa ra theo chiều của lực từ F, từ đó ta sẽ xác định hướng của vector I theo chiều của 4 ngón tay kia

Tham khảo thêm tại [Chuyên đề] Dòng điện không đổi

uông tuấn anh

Học sinh
Thành viên
15 Tháng ba 2017
21
19
46
18
Ở đây ta có 2 lực tác dụng vào dây: Trọng lực P và lực từ F
Để dây cân bằng thì P=F và 2 vector phải ngược chiều nhau, P hướng xuống thì F sẽ hướng lên
Lúc này sử dụng quy tắc bàn tay trái, xòe bàn tay trái ra, để tay sao cho vector B hướng vào lòng bàn tay, ngón cái chĩa ra theo chiều của lực từ F, từ đó ta sẽ xác định hướng của vector I theo chiều của 4 ngón tay kia

Tham khảo thêm tại [Chuyên đề] Dòng điện không đổi
PyritF hướng lên vec tơ B hướng vào lòng bàn tay thì có 2 hướng của vec tơ B mà anh/chị hướng ra ngoài hoặc hướng vào trong( em không hiểu đoạn ý) ạ

Pyrit

Cựu Mod Vật Lí
Thành viên
27 Tháng hai 2017
2,140
4,211
644
19
Cần Thơ
THPT Chuyên Lý Tự Trọng
F hướng lên vec tơ B hướng vào lòng bàn tay thì có 2 hướng của vec tơ B mà anh/chị hướng ra ngoài hoặc hướng vào trong( em không hiểu đoạn ý) ạ
uông tuấn anhCái này là quy tắc bàn tay trái nhé, bạn lên mạng sợt để biết
Hiện tại thì mình đang không biết vector B hướng từ trái qua phải hay từ phải qua trái. Bạn xem giúp mình đề có có nói thiếu cực của nam châm hay đề có hình hay không rồi bạn post lên cho mình hỗ trợ nhé

• Love
Reactions: uông tuấn anh

uông tuấn anh

Học sinh
Thành viên
15 Tháng ba 2017
21
19
46
18
Cái này là quy tắc bàn tay trái nhé, bạn lên mạng sợt để biết
Hiện tại thì mình đang không biết vector B hướng từ trái qua phải hay từ phải qua trái. Bạn xem giúp mình đề có có nói thiếu cực của nam châm hay đề có hình hay không rồi bạn post lên cho mình hỗ trợ nhé
Pyritcảm ơn fen chứ đề chỉ có vậy thôi à @@

• Like
Reactions: Pyrit
Top Bottom