Văn Tiếng Việt,

uyenlee72

Học sinh chăm học
Thành viên
24 Tháng mười một 2017
220
53
61
Đà Nẵng
THPT Hòa Vang
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

1, ''Mà bên nước tôi thì đang bừng lên cái nắng bốn giờ chiều, cái nắng đậm đà của mùa thu biên giới, cái thứ nắng hanh đang sấy khô gió Tây Trang và đang mài sắc thêm tiếng động của hoa lau phất cờ trong bóng núi ''
Ai giải thích phép ẩn dụ trong đây với ạ ? có 2 hay 1 chỗ thế ạ ?
2, Bonus thêm đoạn này nữa
:'' Đàn buồn, đàn lặng ôi đàn chậm
Mỗi giọt rơi tàn như lệ ngân

baochau1112

Cựu Phụ trách nhóm Văn | CN CLB Khu vườn ngôn từ
Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
1, ''Mà bên nước tôi thì đang bừng lên cái nắng bốn giờ chiều, cái nắng đậm đà của mùa thu biên giới, cái thứ nắng hanh đang sấy khô gió Tây Trang và đang mài sắc thêm tiếng động của hoa lau phất cờ trong bóng núi ''
Ai giải thích phép ẩn dụ trong đây với ạ ? có 2 hay 1 chỗ thế ạ ?
2, Bonus thêm đoạn này nữa
:'' Đàn buồn, đàn lặng ôi đàn chậm
Mỗi giọt rơi tàn như lệ ngân
Câu 1: Chỉ có 1 phép ẩn dụ thôi em ạ. Vì tác giả chỉ đang chuyển nghĩa (so sánh ngầm) đối tượng nắng
Phép ẩn dụ được dùng ở đây là ẩn dụ chuyển đổi cảm giác, để ca ngợi miền Tây Bắc của Tổ quốc
Câu 2: Em muốn hỏi gì về hai câu thơ ấy??

uyenlee72

Học sinh chăm học
Thành viên
24 Tháng mười một 2017
220
53
61
Đà Nẵng
THPT Hòa Vang
Câu 1: Chỉ có 1 phép ẩn dụ thôi em ạ. Vì tác giả chỉ đang chuyển nghĩa (so sánh ngầm) đối tượng nắng
Phép ẩn dụ được dùng ở đây là ẩn dụ chuyển đổi cảm giác, để ca ngợi miền Tây Bắc của Tổ quốc
Câu 2: Em muốn hỏi gì về hai câu thơ ấy??
câu 1 ấy chị , cho em hỏi là nắng đậm đà thôi , không có nắng hanh phải không chị ?
còn câu 2 , ẩn dụ chỗ đàn buồn, đàn lặng, đàn chậm , giải thích ý nghĩa chỗ này giúp em với

baochau1112

Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
câu 1 ấy chị , cho em hỏi là nắng đậm đà thôi , không có nắng hanh phải không chị ?
còn câu 2 , ẩn dụ chỗ đàn buồn, đàn lặng, đàn chậm , giải thích ý nghĩa chỗ này giúp em với
Câu 1: Không phải vậy. Tính theo từng hình tượng riêng biệt em ạ. Cho nên có 2 chỗ nhé.
Câu 2: Cũng vẫn là ẩn dụ chuyển đổi cảm giác.Ba từ đó ý chỉ cả họa, nhạc hay chính tâm hồn nghệ sĩ hóa thành nhạc, thành họa và thơ ^^ Nói rõ hơn là cách dùng từ ấy đưa ta vào một thế giới mới, một thế giới huyền diệu hơn, phong phú hơn và đánh thức trong ta những cảm quan nghệ thuật hằng ấp ủ trong lòng mỗi người.

uyenlee72

Học sinh chăm học
Thành viên
24 Tháng mười một 2017
220
53
61
Đà Nẵng
THPT Hòa Vang
Câu 1: Không phải vậy. Tính theo từng hình tượng riêng biệt em ạ. Cho nên có 2 chỗ nhé.
Câu 2: Cũng vẫn là ẩn dụ chuyển đổi cảm giác.Ba từ đó ý chỉ cả họa, nhạc hay chính tâm hồn nghệ sĩ hóa thành nhạc, thành họa và thơ ^^ Nói rõ hơn là cách dùng từ ấy đưa ta vào một thế giới mới, một thế giới huyền diệu hơn, phong phú hơn và đánh thức trong ta những cảm quan nghệ thuật hằng ấp ủ trong lòng mỗi người.
Em cảm ơn chị ^^

baochau1112

Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
Uk, không có gì đâu em. Chúc em học tốt. Có gì không hiểu, sau này cứ lên diễn đàn HocMai hỏi nhé ^^
P/s: Lần sau, em bấm like thay lời cảm ơn nhé. Đây là nội quy của diễn đàn nha em :)

• Like
Reactions: uyenlee72

uyenlee72

Học sinh chăm học
Thành viên
24 Tháng mười một 2017
220
53
61
Đà Nẵng
THPT Hòa Vang
Uk, không có gì đâu em. Chúc em học tốt. Có gì không hiểu, sau này cứ lên diễn đàn HocMai hỏi nhé ^^
P/s: Lần sau, em bấm like thay lời cảm ơn nhé. Đây là nội quy của diễn đàn nha em :)
Dạ vâng, em mới tham gia diễn đàn ^^

• Like
Reactions: baochau1112
Top Bottom