[Tiếng Pháp]cuộc chạy đua về học ngữ pháp

C

cobedungcam_247

:D t pháp hay và thú vị.em thấy nếu chăm chỉ chắc sẽ k khó ....ngữ pháp t pháp rạch ròi hơn t anh=> hay hơn t anh chăng :p

W

windy.luv

Gần 10 năm học tiếng pháp, dù bây h đang học thêm tiếng anh nhưng tiếng pháp với W bao h cũng là một đam mê. K đề cập đến vấn đề khó hay dễ, vì ngoại ngữ, hay thậm chí là tiếng Việt cũng rất khó, nhưng đã yêu thích thì k thấy nó khó chút nào cả :D

T

trifolium

học tiếng pháp tuy có hơi rắc rối một tẹo nhưng nếu nắm vững rồi thì lam` bài ngon ơ, vả lại khi đang học tiếng pháp mà học thêm tiếng anh rất dễ (kiếm điểm) ^^, khi thi cũng ít đối thủ nữa ==> lời quá còn gì?

C

cobedungcam_247

:p đồng ý với bạn cheese_gaf,bất cứ ngoại ng nào cũng vậy đều cần yếu tố chăm chỉ + chút tư duy:p .Ng ta th bảo là học ng ngữ nhàn nhất vì khong phải suy ngh và tư duy logic như toán lí hóa nhưng m thấy có vẻ không đúng nhỉ :D

T

trifolium

:p đồng ý với bạn cheese_gaf,bất cứ ngoại ng nào cũng vậy đều cần yếu tố chăm chỉ + chút tư duy:p .Ng ta th bảo là học ng ngữ nhàn nhất vì khong phải suy ngh và tư duy logic như toán lí hóa nhưng m thấy có vẻ không đúng nhỉ :D

đồng ý vs bạn, học ngoại ngữ đâu có nhàn? nếu không phải suy nghĩ và tư duy lôgic thì chẳng nhẽ là môn học thuộc à? học thuộc thì vs vocabulaire còn tạm ổn chứ grammaire hay conjugaison thì bộ học hết những câu có thể có trên đời này ak?:D

B

binhpham_04

mình bây giờ mới bắt đàu học tiếng pháp ,xin mọi người cho mình biết mình nên chuẩn bị cái gì cho môn học này,tiếng pháp phát âm có khó như tiếng anh ko

Last edited by a moderator:
T

trifolium

Học tiếng Pháp không quá khó đâu, nếu bạn có đam mê =)) hoặc ít ra là có giành thời gian cho nó :D. Vả lại, phát âm tiêng pháp dễ hơn tiêng Anh nhiều, ko có phần phonetic trong bài kiểm tra, sướng nhá =))

Học tiếng pháp thì bạn có thể tự tìm hiểu qua các web ở đây:
http://diendan.hocmai.vn/showthread.php?t=108170

Nhưng theo mình nghĩ thì nên học theo 1 giáo trình cụ thể như Ado hay l' Espace cho dễ tiếp thu :D
~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~%%-~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~

N

noname72

nghe hấp dẩn quá, mình cũng muốn bắt đầu hcj tiếng pháp, nhưng bát đầu từ đâu đây<bối rối>

D

doquanghuy1996

Hehe lâu rồi ko tham gia vào box TPháp nên cũng thấy nhìu bạn bày tỏ "Tâm tư tình cảm" vs TP quá nhỉ!!!
Mình sắp thi chuyên Pháp rồi nên lên thăm Topic 1 tí ...
Tiếng pháp hay lắm các bạn ơi : " HS học TP sẽ dễ dàng học TA hơn, nhưng ngc lại thì ko đúng "
Mình chúc các bạn thành công trong TP nhé ... hẹn gặp lại, Thân !

S

somus_jet

Chào mọi người.
Mình mới bắt đầu vào học chuyên Pháp,có gì thắc mắc hỏi mọi người giúp đỡ với nhé.
Ban đầu thấy khó thích nghi vì mình đang học anh nhảy đùng sang Pháp nên vậy .
cảm ơn các bạn ^^

L

l0n3ly_canby

tớ chà bjt mu ti mù tịt gì về Pháp ngữ...:(

làm ơn chỉ giùm tớ...:-j

muốn nói "tớ thik cậu" = tiếng Pháp thỳ nói như thế nào?;;)

G

ghim_xinh

Hi,năm nay em cũng định thi chuyên Anh,nhưng nếu không đỗ mà đủ điểm thì vào chuyên Pháp,nghe các anh chị khoá trên nói tiếng Pháp cũng rất thông dụng,mặc dù có vẻ không trội như tiếng Anh nhưng không phải là tất cả mọi mặt:)&gt;-:)&gt;-:)&gt;-.Nếu em học Pháp được thì tốt quá:D;mon men sang đây tìm hiểu tiếng Pháp;mong mọi người chỉ giáo nhá!!!!!:):):)

N

ngay_hanh_phuc_rk

em cũng thik tiếng pháp nhưng không biết học từ đâu cả các anh chị giỏi tiếng pháp rồi thì giúp em với được không ???
có nhiều phản ứng phương trình hoá học ghi toàn tiếng pháp hay tây ban nha
hichic
em chỉ biết lên google mà dịch thôi
em cũng muốn như các anh chị giúp đỡ em nhá
nik của em con_gai_thien_than24 hihih
có gì em cảm ơn trước

C

cobedungcam_247

Tiếng Pháp là một ngôn ngữ không chỉ biết đến bởi sự lãng mạn,ngọt ngào ,nhưng tiếng Pháp còn được biết đến là một ngôn ngữ với cấu trúc chặt chẽ. Các bạn dù bắt đầu học tiếng Pháp hay đã học dược một thời gian rồi thì đèu cảm nhận được như thế/
Thực tế với câu hỏi muôn thưỏ: Làm thế nào để học tốt tiếng Pháp? Ngoài những lời khuyên có lẽ quá quen thuộc với các bạn khi tiếp xúc với bất kì ngôn ngữ nào ,thì pp hữu hiệu nhất là các bạn phải có LÒNG ĐAM MÊ.Khi các bạn thực sự yêu mến nó rồi thì dù nó khó khăn đến mấy các bạn cũng sẽ vượt qua.lòng đam mê thúc đẩy các bạn lòng ham học hỏi,sự tìm tòi ....Cứ thế,cứ thế, kiến thức về ngôn ngữ và văn hoá sẽ đầy ắp trong các bạn.
Xin tặng các bạn một câu này : ''Petit à petit,l'oiseau fait son nid'' Vì thế,còn chần chừ gì nưã,hãy bắt tay học tiếng Pháp đi nào ...!

C

cobedungcam_247

Et maintenant, nous avons un autre problème :
Nous sommes en course contre-la-montre :D
p/s: N'effacez pas ce commentaire,s'il vs plait ^^

Last edited by a moderator:
F

fonghq

Chào mọi người! Thấy các bạn thảo luận vui quá nên cúng nhào vô góp vui tí. Đúng học tiếng Pháp khó thật đấy, hồi mới học 3 tháng đầu mình kg hiểu gì cả suốt ngày đánh vật 7h trên lớp vớp thầy giao - người Pháp / tuần 5 ngày mình tutij mất 3kg vậy mà đến tháng thứ 6 mình đã đc thầy giáo kêu làm trợ giảng trong lớp, càng học càng ham. Sau 10 tháng mình làm tiểu luận và bảo vệ thành công thế là được qua đó 3 tháng học ở Paris Dauphine và giữ lại làm cho Bộ Kinh tế và TC Pháp. Nhưng khi đó bố mình ốm nên bỏ về luôn giờ 20năm kg dùng đến nên quên nhiều lắm. Thấy tipic này hay mình cũng muôn tyham gia. Chúc cuối tuần vui vẻ!

C

chuanho

Xin chào mọi người ai có tài liệu học tập về tiếng pháp hay thì chia sẻ cho mình với nha! Mình cảm ơn nhiều!

Top Bottom