Ngoại ngữ [Tiếng Anh - luyện đề thi đại học] Tớ có 1 câu tiếng Anh muốn thắc mắc!

Vèng Vèng Gomez

Học sinh mới
Thành viên
10 Tháng bảy 2016
2
0
1
24
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Tớ đang làm bộ luyện skill chuẩn bị thi đại học. Tớ học kém tiếng Anh, nhưng mà lại muốn thi A1 hoặc D (t mới học lớp 11 thoy :D ) Có câu này khó quá nghĩ mãi không ra.

Friday will be a bad day for me - I have an extra session and maybe a press conference. I wish your mother_______ on Saturday or Sin day. But I know it's not your fault.
A. didn't come
B. were coming
C. came
D. had come

Ban đầu tớ chọn C vì nghĩ phù hợp vs cấu trúc mệnh đề wish, nhưng xem đáp án lại là B.
Ai biet tại sao ko vậy?
Cảm ơn nếu xem hoặc giải thích giúp tớ :'>

kudoshizuka

Học sinh tiến bộ
Thành viên
17 Tháng bảy 2015
1,153
170
176
Tuyên Quang
ĐẠi học BK HN
Friday will be a bad day for me - I have an extra session and maybe a press conference. I wish your mother_______ on Saturday or Sin day. But I know it's not your fault.
A. didn't come
B. were coming
C. came
D. had come
Đáp án ở đây là B vì đây là câu giả định không thể xảy ra ở tương lai , k có thật ở tương lai , có thể dễ dàng nhận ra điều này bửi vì người ns đã ns'' thứ 6 sẽ là 1 ngày tồi tệ của tôi'' .........''tôi ước mẹ bạn sẽ đến vào thứ bẩy hoặc chủ nhật''

• Like
Reactions: Vèng Vèng Gomez

Vèng Vèng Gomez

Học sinh mới
Thành viên
10 Tháng bảy 2016
2
0
1
24
A. didn't come
B. were coming
C. came
D. had come
Đáp án ở đây là B vì đây là câu giả định không thể xảy ra ở tương lai , k có thật ở tương lai , có thể dễ dàng nhận ra điều này bửi vì người ns đã ns'' thứ 6 sẽ là 1 ngày tồi tệ của tôi'' .........''tôi ước mẹ bạn sẽ đến vào thứ bẩy hoặc chủ nhật''

Oa Cảm ơn Kudoshizuka nhiều ạ <3 :'>
Giúp tớ thêm câu này nữa được ko?

Just as I expected we ______ them easily four to one.
A. have beaten
B. had beaten
C. beat
D. were beating

Câu này đáp án là C nhưng có thể giải thích giúp tớ tại sao lại ko chọn 3 đáp án còn lại ko?

kudoshizuka

Học sinh tiến bộ
Thành viên
17 Tháng bảy 2015
1,153
170
176
Tuyên Quang
ĐẠi học BK HN
A. didn't come
B. were coming
C. came
D. had come
Đáp án ở đây là B vì đây là câu giả định không thể xảy ra ở tương lai , k có thật ở tương lai , có thể dễ dàng nhận ra điều này bửi vì người ns đã ns'' thứ 6 sẽ là 1 ngày tồi tệ của tôi'' .........''tôi ước mẹ bạn sẽ đến vào thứ bẩy hoặc chủ nhật'' ............như bạn đã biết thì tương lai gần có thể sử dụng vớ tobe+ V_ing mè trong câu giả định thì chỉ đc sử dụng Động từ tobe duy nhất là were ..
=>đáp án B..
K biết có thuyết phục bạn k..nếu chưa thì mong bạn thông cảm...

kudoshizuka

Học sinh tiến bộ
Thành viên
17 Tháng bảy 2015
1,153
170
176
Tuyên Quang
ĐẠi học BK HN
Just as I expected we ______ them easily four to one.
A. have beaten
B. had beaten
C. beat
D. were beating

Câu này đáp án là C nhưng có thể giải thích giúp tớ tại sao lại ko chọn 3 đáp án còn lại ko?
Mình cũng k rõ lắm câu này...Mình nghĩ đây là câu bàn thái cách vs động từ là ''expect'' thì động từ phải ở dạng nguyên mẫu..
Cậu nên tha khảo nhưng ý khác nữa nhé..
Nếu sai mong cậu thông cảm nhé..hì

Top Bottom