[Tiếng Anh]:How do you learn English?

M

mrs.english

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Bạn đang học Tiếng Anh như thế nào?Cách học Tiếng Anh của bạn có hiệu quả không?Bạn có thật sự hứng thú với môn học này?Bạn có bí quyết gì giúp học tốt Tiếng Anh?
Hãy chia sẻ cho mọi người biết ý kiến của bạn và hãy biến môn học này thành 1 niềm vui chứ không phải một cái gì đó mang tính áp đặt.

Let's discuss!!! :)>-

L

lienhoastar

Đúng rồi! Tôi cũng cần phương pháp của các bạn .Bạn nào có bí kíp nhớ chỉ nha

Bạn chú ý viết Tiếng Việt có dấu nhé.Mình chỉ sửa 1 lần thôi.
Mrs.English

Last edited by a moderator:
B

babythong

Học thì học,không học thì no đòn thôi.Theo em,nên xem những sách tiếng anh để có thể vừa đoán nghĩa và đoán cách đọc từ ấy.Lên trường cô dạy,chúng ta à một cái thì ra là đọc như thế này.Vì vậy học tiếng anh một cách rất nhanh và hiệu quả. Đó là cách học của em

2

25mylove

tui thấy học tiếng anh chủ yếu là sự chăm chỉ,nỗ lực ,thía thui.có jì trao đổi wa nick tui"mydiary_131"

M

moxa

học tiếng anh chủ yếu là siêng."Cần cù bù thông minh".Quy tắc chung:làm nhiều bài tập là thấy thích , giỏi hà. come on!!!

S

study_and_play

Mình học Eng cũng thường thôi, xét về trình độ thì mình thấy mình còn gà lắm :p nhưng nói về đam mê thì mình dám chak sẽ ko phủ nhận là mình rất yêu thích Eng. Mình có thể học Eng suốt ngày, thậm chí thức đến sáng để làm bài tập Eng ^^! Mình cũng hay onl để tìm 1 số tư liệu Eng và phần mềm hay để học tốt Eng. Trong đó có cuốn Ebook gần 50 bài viết về kinh nghiệm học tiếng anh.

Kinh nghiệm này được chia sẻ ở các diễn đàn, các bài bài hay trên các blog cá nhân. Mình nghĩ đây là cẩm nang hữu ích cho các bạn tham khảo!(Nguồn hoctienganh.info)

Bấm vào đây tải về

Vấn đề ko phải là ai thông minh hơn, ai giỏi hơn, vấn đề ở chỗ ai có đam mê và có phương pháp đúng đắn hơn sẽ thành công!

Thêm ít kinh nghiệm nữa là nghe nhạc, đọc sách báo Eng và nếu có thời gian thì nên học thêm ở 1 số trang web Tiếng Anh. Mình đang theo học khoá học Luyện Thi ĐH ở 1 thầy dạy trường ĐH Ngoại Ngữ và cũng tự học ở chuyên mục LTĐH web http://globaledu.com.vn/. :)>-

H

haihuyenlinh

học tiếng anh ư mình thích học lắm nhưng khó quá, cứ học trc quên sau à nhưng đc cái xem HBO nhiều nên cũng thấy khá hơn, đó là cách vừa học vừa giải trí của mình

S

seagirl_41119

1. Tích cực xem truyền hình, video, nghe đài, đọc báo chí tiếng Anh hoặc nói chuyện với người bản ngữ bất cứ khi nào bạn có cơ hội.

2. Sử dụng tiếng Anh ở nhiều nơi chứ không phải chỉ trong lớp học.

3. Chơi trò chơi và tập các bài hát tiếng Anh.

4. Khi nói chuyện bằng tiếng Anh, cố gắng diễn đạt bằng mọi cách có thể được kể cả dùng điệu bộ.

5. Nên hỏi lại hoặc đề nghị ngườ nói nhắc lại nếu chưa hiểu rõ nghĩa.

6. Đừng bao giờ sợ mắc lỗi khi nói và viết tiếng Anh

7. Áp dụng từ và cấu trúc mới học được trong nhiều tình huống khác nhau.

8. Đọc các bài viết khác nhau về cùng một chủ điểm. Tập nói và viết theo các chủ điểm đó.

9. Cố gắng đoán nghĩa của từ, câu bằng cách cǎn cứ nội dung bài đọc, bài nghe hoặc tình huống giao tiếp (không nên quá phụ thuộc vào từ điển).

10. So sánh để hiểu được sự khác nhau giữa tiếng Anh và tiếng Việt.

11. Tự chữa lỗi trước khi được bạn hoặc thầy chữa.

12. Học theo nhóm hoặc theo cặp là tốt nhất.

13. Học thuộc các quy tắc ngữ pháp, từ mới hay các đoạn hội thoại mẫu.

14. Nghe băng và tập viết chính tả thường xuyên.

15. Thử áp dụng các phương pháp trên trong khoảng 2 - 3 tháng, bạn sẽ biết ngay kết quả học tập của mình.

L

love_haveto_away

how do you learn English

mình cũng thích học tiếng anh lắm, có lẽ là sở thích
mình thấy tiếng anh rất thú vị
mình thường học bằng làm nhiều bài tập, sau đó mình hỏi cô giáo những gì mình chưa hiểu
có lúc mình cũng thấy chán vì không hiểu gì cả nhưng mà không có gì là không vượt qua dược đúng không!
đừng nản lòng, lê nin đã nói: tôi không sợ khó, không sợ khổ, chỉ sợ những phút yếu mền của lòng mình. Với tôi, chiến thắng chính mình là chiến thắng vẻ vang nhất"

S

strawberry59

mình nghĩ là nên có 1 kho từ vựng và ngữ pháp tiếng anh cho thật chắc đã, rồi mới tính tới chuyện bạn nói dc hay ko. trong những trung tâm mình học, có rất nhìu người nói rất nhanh, nhưng sai hết cả, tại vì họ hok vững ngữ pháp. Nói thế ko có nghĩa là bạn sẽ ko tập nói trong quá trình học từ vựng và ngữ pháp. hãy bắt đầu nói từ những câu dơn giản nhất, bằng những từ mà bạn đã học. cứ từ từ thôi, mình cũng đang cố học anh văn cho tốt đây. hị

I

ILoveNicholasTeo

cách học của tớ là nắm chắc những gì mình biết trước đã sau đó thì mới học những cái khác.
về từ vựng thì cần học thường xuyên không đc bỏ ngày nào.
về ngư pháp thì phải học những cái căn bản nhất từ đó mới có gốc mà học lên.
muốn nói tốt thì trước hết phải nghe cho chuẩn cái đã thường xuyên nghe bài hát tiếng anh cũng là cách luyên cho đôi tai của mình

N

nghagiang

Em nắm chắc những phần cơ bản để không bị mất gốc
Rồi sau đó mới bổ sung và học cao lên. Đống thời đó luôn có một kho từ vựng. Luôn trau dồi liên tục

8

816554

theo mình để học tiếng anh tốt thì cần fải học từ vững, nắm vững ngữ pháp, thường xuyên luyện nghe, nói và cần thêm một chút cần cù, siêng năng và niềm đam mê nữa. Khi ở nhà, mỗi khi bạn rảnh hãy ôn lại thật thuộc 5 từ mới hoặc khi nấu cơm chắng hạn, hãy liên tưởng đến những từ vựng về nhà bếp hay về thức ăn... Mình làm như vậy đó, còn hok biết các bạn khác làm như thế nào nhưng mình nghĩ tiếng anh mình cũng hok đến nỗi tệ :D

H

happinessforyou

haiz , mình dốt eng kinh khủng . :(( năm nay chắc 4 phẩy rồi . Muốn học nhưng nhìn vào cái trang sách không hỉu gì hết nên thôi :-< tuy nhiên những cấu trúc mình học được từ phim và bài hát thì lại nhớ rất lâu . Nên chắc đây là cách hiệu quả nhất rồi . Còn nữa , có ai dạy thêm tiếng anh không nhỉ :-"

D

diemkieu007

:pmình học chưa pro EL nhưng mà EL là soul của mình. hùi bé mê mấy bài hát tiếng anh ghê lém( mà nghe hem hỉu j` hít trơn). bj h` lớn hơn thì mê tiẻu thuyết hay văn học nước ngoài. cầm cuốn hary poter đọc thì lun kèm quyển từ điển dày cộm thì kể cũng phiền thịt đó( nhìu lúc gay cấn mà gặp từ mình hem bik thì bó tay) nhưng nhờ dậy học được nhìu từ mới kinh khủng ( hok thể tra rồi là quên được vì trong truyện chúng xuất hiện wai` nên phải nhớ thui).
Ngoài ra chat hay mail = EL cũng thú vị lém nha. mấy bạn thử đj
Music nước ngoài hay hok kém gì Việt Nam mình đâu ( có bài hay hơn nữa)
có bạn nào nghe xone fm hem? cực kì kute nha.

B

babythong

Nói chung:
1.Học cần phải hiểu bài.Tiếp thu bài tốt.
2.Phải làm bài tập,đọc sách tiếng anh nhiều.Coi phim HBO như bạn \.../ đã nói.Để hiểu và biết nhiều hơn,chúng ta hãy giao tiếp với người nước ngoài.:D
3.Hết rồi :p

N

nhuttan99

Còn em hã ngày nào cũng xào xào 10 từ . Nghe nhạc tiếng anh và hay nói với các bạn bằng tiếng anh

M

mrs.english

@nhuttan99:nói Tiếng Anh với các bạn hả?Sướng nhe^^.Ở trường mình,rất ít người dám mở miệng nói tiếng Anh(xin phép cô mở 1 cuộc thi hùng biện mà cô cũng không choT_T,sợ không ai thi).Mấy tiết học nói mà dường như chỉ có vài người học thôi.

H

hidro_cacbon

Một quan điểm mới mẻ!

Theo mình, cách để học tốt tiếng anh là:

1. Học từ những sự vật bên cạnh mình. Đó là cách thuộc từ vựng tiếng anh nhanh nhất. Bạn hãy gọi tên tiếng anh của những gì mà bạn thấy trước mặt. (không nên nghĩ về tên gọi tiếng việt của chúng. Ví dụ: bạn đừng bao giờ nghĩ cái loa là "loa" mà hãy nghĩ nó là "speaker".v.v...)

2. Nói chuyện với người khác. (người đó có thể là ba mẹ, anh chị,... hoặc những người biết tiếng anh miễn là tạo được sự gần gũi và thân mật cho bạn vì điều đó rất quan trọng để bạn không gặp những lúng túng rắc rối trong giao tiếp). Giao tiếp bằng ngôn ngữ nói không phải lúc nào cũng giống hệt như khi ta viết. Người câm có cách giao tiếp riêng của họ. Bạn không cần phải nói đủ hết một câu hay sử dụng đúng ngữ pháp. Chỉ cần chọn lọc ra những từ ngữ thật sự cần thiết để người đối thoại có thể hiểu được ý bạn trong trường hợp bạn mới làm quen với English. Ví dụ: muốn ăn táo, bạn chỉ cần nói "to eat apple" là đủ hoặc chỉ vào miệng và nói "apple", chứ không cần phải "i want to eat this apple"...

Top Bottom