Tích phân

T

tennhonho

gif.latex

gif.latex

Bạn giải nhầm rồi, đáp án [tex]\frac{ln3}{6}[/tex] mới đúng. Nhưng cô giáo của mình sửa là tích phân không tồn tại. Cô có nói dạng bài này từ năm 2002 đến bây giờ mới ra 1 lần thôi. Các bạn có thể hỏi giáo viên của mình để biết chính xác hơn. Mình không có nói mình đúng mình chỉ nhờ mấy bạn hỏi giúp thôi, cám ơn mấy bạn.
Chúc mấy bạn 1 ngày vui vẻ.

B

bonoxofut

Bạn giải nhầm rồi, đáp án [tex]\frac{ln3}{6}[/tex] mới đúng. Nhưng cô giáo của mình sửa là tích phân không tồn tại. Cô có nói dạng bài này từ năm 2002 đến bây giờ mới ra 1 lần thôi. Các bạn có thể hỏi giáo viên của mình để biết chính xác hơn. Mình không có nói mình đúng mình chỉ nhờ mấy bạn hỏi giúp thôi, cám ơn mấy bạn.
Chúc mấy bạn 1 ngày vui vẻ.

Mình xin nhắc lại lần cuối cùng, và mình cũng hy vọng bạn sẽ lắng nghe.

Bài này hàm số không xác định tại
gif.latex
trong miền lấy tích phân.

Những bài toán dạng này, nếu bạn đố, mình sẽ giải; nhưng mình chắc chắn 99.9999%, nếu không muốn nói là 100% là những bài như thế này sẽ không ra trong các kỳ thi TN, cũng như tuyển sinh ĐH.

Nếu được, bạn cho mình xin cái đề (thi TN, hoặc tuyển sinh ĐH) nào mà có chứa câu tích phân này.

Bài này đáp án đúng là tích phân không tồn tại.

Thân,

T

tennhonho

Mình chỉ đóng góp ý kiến vậy thôi chứ không dám nói mấy bạn sai đâu, cám ơn mấy bạn.

T

tavanquyen

cho minh hỏi bài tich phân này với:
[tex] \int_0^{\frac{\pi}{2}} \frac{x}{(sinx + 2 cox x)^2}dx [/tex]

Last edited by a moderator:
D

dangkll

Bạn có thể trích dẫn cho mình nguyên văn câu nào trong SGK lớp 11, hoặc 12 có nội dung: "Tích phân
gif.latex
chỉ tồn tại khi và chỉ khi f(x) xác định với mọi x trên đoạn [a; b]" không?

SGK là tiêu chuẩn mẫu mực để xét tình đúng sai. Nếu bạn không tìm thấy câu nào trong SGK với nội dung như vậy, thì bạn sai. Và trên thực tế, là bạn sai. Trước khi nói người khác sai, mình mong bạn hãy tìm hiểu thật kỹ vấn đề trước khi khẳng định.

Vấn đề mà các bạn đang tranh luận không thuộc phạm vi của chương trình Phổ Thông. Nếu bạn nào muốn tìm hiểu thêm có thể lên Google search Tích phân suy rộng.

Mình xin khẳng định: Một hàm số không nhất thiết phải xác định tại mọi điểm trên đoạn [a; b] để có tích phân tại đó.

Cũng vì tính phức tạp của tích phân suy rộng, nên tất cả các bài tập Tích Phân xét ở mức độ Trung Học Phổ Thông, đều có hàm dưới dấu tích phân xác định tại mọi điểm trên đoạn [a; b]. Và các bài tập tích phân trong đề thi TN, cũng như đại học đều thuộc dạng này. Do đó các bạn có thể yên tâm khi làm bài.

Một số vị dụ về tính phân kỳ, cũng như hội tụ của tích phân suy rộng.

• gif.latex
    không tồn tại.
  • Nhưng
    gif.latex
    là tồn tại.

-------------------------------

Tuy thế, bạn cũng đúng một phần trong trường hợp này, tích phân
gif.latex
không tồn tại.

Thân,

Trong những bài giảng trên hocmai các thầy cũng có nói về vấn đề này, có lẽ bạn kia có ý chơi khăm chúng ta nên hỏi tích phân này, lên đại học chúng ta sẽ biết nhưng hàm số không có nguyên hàm, hay gián đoạn vẫn tính được tích phân.

Top Bottom