Toán 12 Tích phân VDC

huogn1069@gmail.com

Học sinh mới
Thành viên
20 Tháng chín 2017
55
9
11
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Câu 1: Cho f(x) > 0, xác định có đạo hàm trên [0;1] và thỏa mãn [tex]\left\{\begin{matrix} g(x)=1+2018\int_{0}^{x}f(t)dt & & \\ g(x)=f^{2}(x) & & \end{matrix}\right.[/tex]. Tính [tex]I=\int_{0}^{1}\sqrt{g(x)}dx[/tex]
A [tex]\frac{1009}{2}[/tex]
B 505
C [tex]\frac{1011}{2}[/tex]
D [tex]\frac{2019}{2}[/tex]
Câu 2: Cho hàm số f(x) có đạo hàm liên tục trên đoạn [4;8] và f(x) # 0, [tex]\forall x\in [4;8][/tex] biết [tex]\int_{4}^{8}\frac{[f'(x)]^{2}}{[f(x)]^{4}}dx=1,f(4)=\frac{1}{4};f(8)=\frac{1}{2}[/tex]. Tính f(6)
A [tex]\frac{5}{8}[/tex]
B [tex]\frac{2}{3}[/tex]
C [tex]\frac{3}{8}[/tex]
D [tex]\frac{1}{3}[/tex]
Câu 3: Cho f(x); g(x) là các hàm số có đạo hàm trên [1;3] và thỏa mãn [tex]\left\{\begin{matrix} f(1)+g(1)=4 & & \\ g(x)=-xf'(x) & & \\ f(x)=-xg'(x) & & \end{matrix}\right.[/tex]
Tính [tex]I=\int_{1}^{4}[f(x)+g(x)]dx[/tex]
A 8ln2
B 3ln2
C 6ln2
D 4ln2

• Like
Reactions: taurussa

tieutukeke

Học sinh gương mẫu
Thành viên
10 Tháng sáu 2017
1,818
2,096
301
TP Hồ Chí Minh
Mầm non
:c19 Còn câu 3 làm nào ạ?
Câu 3 mình chưa giải, nhưng nhìn đối xứng thế kia thì dự đoán hướng giải sẽ là cộng vế với vế rồi sau đó tích phân từng phần biểu thức bên phải sẽ có khả năng giải quyết vấn đề.
Đáp án cho có ln thì khả năng lại phải suy luận ngược ra hàm từ 2 dữ kiện 2-3. Để tối ăn cơm xong giải thử câu 3 còn giờ ăn cơm đã. Câu 2 bạn học bất đẳng thức tích phân chưa nhỉ? :D

huogn1069@gmail.com

Học sinh mới
Thành viên
20 Tháng chín 2017
55
9
11
Câu 3 mình chưa giải, nhưng nhìn đối xứng thế kia thì dự đoán hướng giải sẽ là cộng vế với vế rồi sau đó tích phân từng phần biểu thức bên phải sẽ có khả năng giải quyết vấn đề.
Đáp án cho có ln thì khả năng lại phải suy luận ngược ra hàm từ 2 dữ kiện 2-3. Để tối ăn cơm xong giải thử câu 3 còn giờ ăn cơm đã. Câu 2 bạn học bất đẳng thức tích phân chưa nhỉ? :D
Câu 3 mình cũng làm như vậy rồi nhưng ko biết suy ra hàm thế nào. Bất đẳng thức tích phân mình chưa học nhưng bạn cứ giải giúp mình được ko, mình đọc hiểu thì hiểu ko thì thôi :D

tieutukeke

Học sinh gương mẫu
Thành viên
10 Tháng sáu 2017
1,818
2,096
301
TP Hồ Chí Minh
Mầm non
Câu 3 mình cũng làm như vậy rồi nhưng ko biết suy ra hàm thế nào. Bất đẳng thức tích phân mình chưa học nhưng bạn cứ giải giúp mình được ko, mình đọc hiểu thì hiểu ko thì thôi :D
Câu 3 bắt tay vào giải thấy dễ ngay mà, cứ cộng vế với vế là xong, chưa đến 3ph :D
Câu 2 hóa ra khó nhất, mình nghĩ hướng là sẽ tích phân thử f'(x)/f(x)^2 để ra kết quả sau đó thử hàm bình phương để suy ngược ra f(x) nhưng mãi chưa suy ngược ra, đang vướng mắc 1 chút vấn đề logic :D

tieutukeke

Học sinh gương mẫu
Thành viên
10 Tháng sáu 2017
1,818
2,096
301
TP Hồ Chí Minh
Mầm non

P/s: sau khi làm cả chục câu đến bây giờ mình mới đoán ra tích phân VDC nghĩa là tích phân vận dụng cao, quỳ, cứ tưởng nó là tên của 1 loại tích phân riêng biệt nào đó ko cho rõ hàm số cơ JFBQ00198070419A
Câu này cho vào đề thi đại học chắc bỏ trống, nghĩ ra hướng giải mà ngồi mò hơn tiếng mới ra được cách giải hoàn chỉnh, vào phòng thi áp lực hơn chắc xé giấy nộp bài.

Last edited:

huogn1069@gmail.com

Học sinh mới
Thành viên
20 Tháng chín 2017
55
9
11
View attachment 55675

P/s: sau khi làm cả chục câu đến bây giờ mình mới đoán ra tích phân VDC nghĩa là tích phân vận dụng cao, quỳ, cứ tưởng nó là tên của 1 loại tích phân riêng biệt nào đó ko cho rõ hàm số cơ JFBQ00198070419A
Câu này cho vào đề thi đại học chắc bỏ trống, nghĩ ra hướng giải mà ngồi mò hơn tiếng mới ra được cách giải hoàn chỉnh, vào phòng thi áp lực hơn chắc xé giấy nộp bài.
r17Chưa gặp từ đấy bh hay sao :D Cơ mà cách giải hay quá, Cảm ơn b nhiều hihi

Top Bottom