Tia phóng xạ bị lệch trong điện trường nhiều nhất

A

anhthu1290

đáp án D
Tia phóng xạ bị lệch trong điện trường nhiều nhất là D. Tia β.

T

tranhaanh

Cậu thử giải thích xem vì sao tia bêta lại lệch nhiều nhất:)

mình củng bí cái giải thích chỉ muốn tìm cho ra nguồn gốc nên mới post lên đây.
Mình nghĩ tia nào lệch nhiều thì tia đó mang điện nhiều hơn thôi chứ ko dám chắc. Còn cái Ion hoá không khí nửa. Vẩn biết tia anpha là mạnh nhất nhưng vẩn ko giải thích đc

A

anhthu1290

ah! ok!
tia anpha gồm các hạt nhân của nguyên tử He mang 2 điện tích dương. tia anpha bị lệch về phía bản âm của tụ điện
Tia beta có 2 loại , loại phổ biến là bêta trừ , đó là electron bị lệch về phía bản dương of tụ điện và lệch nhiều hơn so với tia anpha, vì khối lượng của electron nhỏ hơn nhiều lần so với hạt anpha. Còn 1 loại beta nữa là hiếm thấy hơn gồm các hạt beta cộng . nó có cùng khối lượng với electron nhưng lại mang 1 điện tích nguyên tố dương.
( thông cảm mình ko biết đánh công thức ở trên này! hic)

• Like
Reactions: hip2608
T

tranhaanh

ah! ok!
tia anpha gồm các hạt nhân của nguyên tử He mang 2 điện tích dương. tia anpha bị lệch về phía bản âm của tụ điện
Tia beta có 2 loại , loại phổ biến là bêta trừ , đó là electron bị lệch về phía bản dương of tụ điện và lệch nhiều hơn so với tia anpha, vì khối lượng của electron nhỏ hơn nhiều lần so với hạt anpha. Còn 1 loại beta nữa là hiếm thấy hơn gồm các hạt beta cộng . nó có cùng khối lượng với electron nhưng lại mang 1 điện tích nguyên tố dương.
( thông cảm mình ko biết đánh công thức ở trên này! hic)

giải thích đâu cần đánh công thức nói mình hiểu là đc.
Thế beta- và beta+ lệch ngược nhau hả bạn

A

anhthu1290

uh! tia beta cộng lệch về phía bản âm của tụ điện, còn tia beta trừ thì lệch về phía bản dương của tụ điện, vì khối lượng nhỏ hơn hạt anpha nhiều lần nên nó bị lệch nhiều hơn

T

tranhaanh

uh! tia beta cộng lệch về phía bản âm của tụ điện, còn tia beta trừ thì lệch về phía bản dương của tụ điện, vì khối lượng nhỏ hơn hạt anpha nhiều lần nên nó bị lệch nhiều hơn

cám ơn AT. Vậy bạn có thể giải thích luôn cho mình là tại sao tia Alpha lại ion hoá ko khí mạnh nhất ko??? Nhờ bạn nói luôn cho thông đầu ^.^:)

N

nhilty

Bạn muốn được giải đáp hãy mở sgk vật lí 12 trang 268 mục "bản chất các loại tia phóng xạ"

Top Bottom