Vật lí 12 Tia hồng ngoại

Nguyen Phan Tuan Kiet

Học sinh
Thành viên
28 Tháng tám 2020
57
45
36
19
TP HCM
TP Hồ Chí Minh
Thpt dien hong
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Một vật phát được tia hồng ngoại vào môi trường xung quanh phải có nhiệt độ

A. Cao hơn nhiệt độ môi trường.

B. Trên 0° C

C. Trên 100° C

D. Trên 0° K

Key là A nhưng theo sgk thì chỉ cần trên 0 độ K là được rồi thì sao D lại sai ạ ? MN giúp em với

• Love
Reactions: Triêu Dươngg

Triêu Dươngg

Cựu Phụ trách nhóm Vật lí
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
28 Tháng một 2016
3,897
1
8,081
939
Yên Bái
THPT Lê Quý Đôn <3
Một vật phát được tia hồng ngoại vào môi trường xung quanh phải có nhiệt độ

A. Cao hơn nhiệt độ môi trường.

B. Trên 0° C

C. Trên 100° C

D. Trên 0° K

Key là A nhưng theo sgk thì chỉ cần trên 0 độ K là được rồi thì sao D lại sai ạ ? MN giúp em với
Nguyen Phan Tuan Kiethe he hồi còn đi học chị cũng từng thắc mắc như em vậy nè :D Chị thử giải thích theo ý hiểu của mình em xem có hợp lí không nhé!
+) Đầu tiên mình không bàn về môi trường xung quanh thì định nghĩa sgk đúng là nói là: "Mọi vật có nhiệt độ [imath]>0^0K[/imath] đều phát ra tia hồng ngoại". Vậy nếu bài chỉ hỏi em là tia hồng ngoại phát ra khi nào thì đương nhiên em có thể chọn đáp án trên [imath]0^0K[/imath]
+) Vậy nếu xét cả về môi trường xung quanh thì sao? Môi trường xung quanh nếu có nhiệt độ [imath]>0^0K[/imath] nên cũng phát tia hồng ngoại??? Vậy vật đó muốn phát được tia hồng ngoại phải có nhiệt độ cao hơn nhiệt độ môi trường :D Chị nghĩ với câu hỏi như kia thì chọn A mới hợp lí nhất.
Chúc em học tốt, có gì thắc mắc có thể hỏi lại!
Bạn có thể tham khảo kiến thức : Ôn Thi THPTQG môn Vật Lí và xem thêm Tạp chí Vật Lí số 07 nhé!

Top Bottom