Sinh 12 Tỉ lệ phân li kiểu hình đời F3 là như thế nào?

Trần Thanh Trung 12A1

Học sinh
Thành viên
1 Tháng chín 2021
57
68
21
20
Tuyên Quang
THPT Xuân Huy
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Ở một loài thực vật, đem lai cây hoa đỏ thuần chủng với cây hoa trắng thu được F1 toàn hoa đỏ. Cho F1 ngẫu phối, F2 thu được tỉ lệ phân li kiểu hình 3 cây hoa đỏ: 1 cây hoa trắng. Đem các cây hoa đỏ ở F2 cho tự thụ phấn. Tỉ lệ phân li kiểu hình đời F3 là như thế nào?

Nguyễn Trần Thành Đạt 11A9

Cựu TMod Sinh học
Thành viên
5 Tháng một 2019
2,608
6,257
606
21
Lâm Đồng
Trường THPT Bảo Lộc
Ở một loài thực vật, đem lai cây hoa đỏ thuần chủng với cây hoa trắng thu được F1 toàn hoa đỏ. Cho F1 ngẫu phối, F2 thu được tỉ lệ phân li kiểu hình 3 cây hoa đỏ: 1 cây hoa trắng. Đem các cây hoa đỏ ở F2 cho tự thụ phấn. Tỉ lệ phân li kiểu hình đời F3 là như thế nào?
Hi em, buổi tối vui vẻ, anh tên là Đạt - Mod Sinh Diễn đàn HOCMAI nha ^^
---
Phương pháp:
- Xác định quy luật di truyền chi phối đồng thời quy ước gen.
- Sau đó em sẽ thực hiện các yêu cầu đề bài: Ngẫu phối, tự thụ, giao phấn,...
- Viết sơ đồ lai.
- Cộng các tỉ lệ
---
Bây giờ chúng ta sẽ vào bài này nhé ^^ Hi vọng anh làm xong em sẽ hiểu, nhưng nếu không hiểu thì em cứ hỏi lại vấn đề chưa rõ tại topic này hi ^^

Vì F2 có tỉ lệ là 3 cây hoa đỏ:1 cây hoa trắng => Tính trạng hoa đỏ trội hoàn toàn so với tính trạng hoa trắng, tuân theo quy luật phân li của Menđen.
Quy ước gen : A - hoa đỏ; a - hoa trắng
F2 có 4 tổ hợp giao tử = 2 x 2
=> F1 dị hợp (Kiểu gen: Aa)
Mà P lại thuần chủng tương phản về 2 cây đem lai => P: AA (Hoa đỏ) x aa (Hoa trắng)
Sơ đồ lai:
P: AA(Hoa đỏ) x aa(Hoa trắng)
G(P):A_________a
F1:Aa(100%)___Hoa đỏ (100%)
F1 x F1: Aa (Hoa đỏ) x Aa(Hoa đỏ)
G(F1): (1/2A:1/2a)_____(1/2A:1/2a)
F2: 1/4AA:2/4Aa:1/4aa (3/4 Hoa đỏ: 1/4 Hoa trắng)
Đem hoa đỏ F2 tự thụ:
F2 (đỏ) x F2(đỏ): 1/3 (AA x AA) : 2/3 (Aa x Aa)
+) 1/3 (AA:AA) => F3: 1/3 AA
+) 2/3 (Aa x Aa) => F3: 2/3. (1/4AA:2/4Aa:1/4aa)
=> F3: 3/6AA: 2/6Aa:1/6aa (5/6 cây hoa đỏ: 1/6 cây hoa trắng hay 5 cây hoa đỏ:1 cây hoa trắng)

Không biết em chưa hiểu phần nào không nhỉ? Dạng này giải nhanh khoanh trắc nghiệm cũng được, nếu cần anh em mình trao đổi tiếp tại topic này nha ^^
Anh có vài phần quà tặng em là các topic bổ trợ cho dạng này và xuyên suốt năm lớp em 12. Em tham khảo nha ^^
Hướng tới kì thi THPTQG 2022 môn Sinh
[Bài giảng] Topic tổng hợp các video bài giảng sinh học 12
TRỌN BỘ kiến thức học tốt các môn dành cho bạn. Hoàn toàn miễn phí!
Với chương trình Hướng tới kì thi THPTQG 2022 môn Sinh tụi anh sẽ update dần, em tham gia cùng nhé. Sau này còn rất nhiều phần nâng cao tư duy 8+, 9+ và 10 nè.
Chúc em ngủ ngon, khuya rồi ^^

• Like
Reactions: H.Bừn
Top Bottom