Văn 10 Thuyết minh về chuyến xuất hành trong năm mới của em

huyhiệu2k5

Học sinh chăm học
Thành viên
11 Tháng bảy 2018
163
296
61
19
Ninh Bình
THCS Quỳnh Lưu
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

e đang cần gấp

Last edited:

Trần Tuyết Khả

Cựu Mod Văn | Cựu phó CN CLB Địa
Thành viên
13 Tháng hai 2018
2,356
6,278
616
20
Hà Nội
Trường THPT Hoài Đức A
Câu 3:
Mỗi dịp Tết đến xuân về dường như mọi vật đều trở mình, căng tràn sức sống. Trong lòng em không biết từ đâu có sự phấn khởi, hạnh phúc lạ thường. Từ 28 Tết, nhà em đã tất bật chuẩn bị đón năm mới. Mùng 1 Tết, em dậy thật sớm, đã thấy bố mẹ dậy từ lúc nào, bố lo thịt gà, mẹ nấu cơm, thức ăn. Sau bữa cơm, cả nhà chuẩn bị xuất hành đi du xuân. Vẫn như mọi năm, nhà em đến chúc Tết ông bà nội, ông bà ngoại. Con đường làng đượ dọn sạch sẽ từ bao giờ, nhìn thật khang trang. Trên con đường ấy, cũng có nhiều gia đình cùng nhau đi du xuân. Trong không khí tràn ngập hương vị Tết. Sau một lúc đi bộ, gia đình em cũng tới nhà ông bà. Ông bà vẫn hiền hậu như vậy. Em nói lời chúc ngoan ngoãn, chúc mừng năm mới vạn sự như ý, ông bà lì xì cho em phong bao lì xì đỏ thắm. Chỉ như vậy là đã đủ đối với em. Hi vọng rằng không chỉ gia đình em mà tata cả mọi người sẽ có chuyến du xuân đầu năm thật may mắn.

Câu 4:
Khai bút đầu xuân, hay còn được gọi là tục chắp bút đầu năm, từ xưa, việc khai bút thường được các bậc nho sĩ, học giả thực hiện và coi như một nghi lễ quan trọng vào dịp đầu xuân năm mới với ý nghĩa thể hiện sự tôn trọng với việc học tập và mong mỏi về một năm mới học hành tấn tới, suôn sẻ. Cho đến nay truyền thống này vẫn được giữ gìn và tiếp tục phát huy. Phong tục tưởng chừng rất đỗi bình thường nhưng lại ẩn chứa sự huyền bí, linh thiêng ấy như một mạch nguồn cứ chảy mãi, chảy mãi. Đối với em, việc khai bút đầu xuân không chỉ là lời cầu may cho bản thân mà còn có ý nghĩa quan trọng hơn thế. Đêm 30, đợi khoảnh khắc giao thừa mà lòng em náo nức hẳn lên, không biết vì một năm cũ nhiều lo toán đã qua đi hay vì niềm hạnh phúc được đón giao thừa cùng người thân nữa. 3....2....1.... Tiếng pháo ngập trời đã nổ ra, năm mới đã sang. Em vui vẻ lấy chiếc bút cùng tờ giấy đã chuẩn bị sẵn. Đây là khoảnh khắc em mong đợi nhất trong dịp Tết, em sẽ viết lên đó những ước nguyện, những lời cầu mong cho bản thân và mọi người. Em nắn nót từng chữ “Năm mới vui vẻ. Chúc mọi người bình an, hạnh phúc!”. Mỗi lần viết như vậy là một lần niềm hi vọng trong em lớn hơn. Cầu mong rằng ước nguyện của em sẽ thành sự thực. Và mọi người cũng thế.

Top Bottom