Sinh 6 Thực vật

Nguyễn Hà Khánh Du

Cựu TMod Sinh học
Thành viên
21 Tháng tám 2021
180
330
41
21
Quảng Trị
Đại học Y Hà Nội
Tại sao thực vật lại có màu xanh ? Mọi người giúp em với ạ
Chào em. Chị là Khánh Du - TMod sinh. Chị xin giải đáp thắc mắc của em như sau:
Trong tế bào thực vật khác ở tế bào động vật ở chỗ là nó có 1 bào quan đó là lục lạp. Và ở trong lục lạp thì sẽ chứa các loại sắc tố quang hợp và hầu như tất cả các loài thực vật đều có diệp lục. Loại sắc tố quang hợp này thì nó chỉ hấp thụ chủ yếu là ánh sáng đỏ và tím, còn ánh sáng xanh thì hầu như không được hấp thụ vvàbij hắt ngược lại ra ngoài không khí và khi đập vào mắt ta là ánh sáng xanh --> ta sẽ thấy lá cây có màu xanh

Còn gì thắc mắc em cứ trao đổi thêm với anh chị nha
Chúc em học tốt !!!

Minht411

Học sinh
Thành viên
20 Tháng mười 2021
189
104
46
16
TP Hồ Chí Minh
Cho em bổ sung ạ. Chính xác là ở Tế bào thực vật có chứa lục lạp ạ
Để mình bổ sung thêm 1 chút nữa, ở bên dưới biểu bì trong suốt của lá, bên dưới có phần thịt lá gồm 2 lớp có đặc điểm khác nhau để phù hợp với chức năng thu nhận ánh sáng, trao đổi chất, trong các lớp đấy, có một lớp bên trong là các tế bào thực vật gọi là BÀO QUAN, và trong bào quan có chứa các lục lạp( chất diệp lục) để hấp thụ ánh sáng

Haanh250123

Cựu TMod Sinh học
Thành viên
6 Tháng ba 2021
387
608
91
Thái Bình
THPT Chuyên Thái Bình
Để mình bổ sung thêm 1 chút nữa, ở bên dưới biểu bì trong suốt của lá, bên dưới có phần thịt lá gồm 2 lớp có đặc điểm khác nhau để phù hợp với chức năng thu nhận ánh sáng, trao đổi chất, trong các lớp đấy, có một lớp bên trong là các tế bào thực vật gọi là BÀO QUAN, và trong bào quan có chứa các lục lạp( chất diệp lục) để hấp thụ ánh sáng

Thực ra thì lục lạp là một loại bào quan, và trong lục lạp thì chứa chất diệp lục nha.
Còn lớp bên trong là các tế bào thực vật là bào quan là sao nhỉ? Vì bào quan là vật chất nằm bên trong tế bào mà.

Minht411

Học sinh
Thành viên
20 Tháng mười 2021
189
104
46
16
TP Hồ Chí Minh
Thực ra thì lục lạp là một loại bào quan, và trong lục lạp thì chứa chất diệp lục nha.
Còn lớp bên trong là các tế bào thực vật là bào quan là sao nhỉ? Vì bào quan là vật chất nằm bên trong tế bào mà.
ủa, em tưởng lục lạp là chất diệp lục mà chị???

Top Bottom