Thủ khoa 2 trường ĐH Ngoại thương và Nông nghiệp bật mí

H

honghai9x

các pác thì pzo rồi em hổng kiến thức nặng nên bây giờ học chỗ nào cũng thấy mới.nản quá là nản à.Cái tên"Hải" ai cũng đỗ cao không biết mình thế nào nữa:(

N

nguyenanh_ps

:confused:chào chị em cũng tên ngọc anh đấy nhưng em không học giỏi được như chị.hĩ.chị ui em hoc 11 rui nhưng học không nổi trội 3 môn toán lí hóa lăm.chị có thể cho em hỏi bí kíp học giỏi toán không?vì khi đi thi toán ít người làm được 10 điểm.chị dành thời gian học toán có nhiều không a?@-):-*

T

tuongket

em khâm phục chị thật ..có khi nào chị cảm thấy chán học ko? và nhửng lúc như thế thì chị thường làm gì?

L

loveyou1234

CHo hỏi tí :
BÍ quyêt nào giúp mọi người vừa ôn thi TN và ônt hi ĐH được
Tớ thầy môn thi tốt nghiệp mà hox thì chẳng còn tg hox môn DH....Tối hox 8h - 11h sao mà đủ để ôn thi ĐH hox????????

L

lotus148

ơ 0_< chị đâu rồi, sao mấy buổi sau chẳng thấy chị vào trả lời là sao?

Lotus cũng đang ôn thi đại học nè. Hay để Lotus chia sẻ suy nghĩ của mình với các bạn cùng cảnh ngộ nhá ^_^

Bạn ơi, 8h -> 11h sao không đủ thời gian. Nếu bạn biết sắp xếp thì như thế rất hợp lí đấy.
Ôn thi đại học đòi hỏi một quá trình lâu dài, nó đâu giống như kiểm tra 1 tiết hay học kì. Vì vậy bạnn phải ôn từ từ và quan trọng là phải giữ đc sức khoẻ tối đa cho đến lúc đi thi. Thiếu ngủ cũng không tốt cho việc ghi nhớ đâu. :D

Trong lúc đi học thì tốt hơn hết là bạn học những môn không thi ở ngay trên lớp, tức là chú ý nghe giảng, tranh thủ những giờ giải lao giữa tiết để làm bài tập cho những môn đó, buổi tối bài giành khoảng 1 tiếng rưỡi để học lại những bài đó, như thế sẽ nhớ lâu, khi thi hay làm bài kiểm tra sẽ không vất vẻ ôn nhiều, mà không nên tham lam đòi 9, 10 những môn ấy đấy nhá. Thời gian còn lại, tức khoảng tiếng rưỡi hay hai tiếng để ôn thi, mỗi tối 1 môn chẳng hạn. Ngoài buổi tối bạn cũng nên dành thời gian rảnh buổi mà bạn không đi học nữa. Như thế sao mà không đủ.
Học nhiều quá rồi nản hay ốm ra đấy thì khổ.

A, mình có bí quyết để học mà không chán đấy. Muốn thử không ? >_<

Đùa thôi. Đôi khi trong quá trình học mình cũng như ai khác đều thấy chán nản và hụt hẫng vô cùng vì sức ép điểm số, kết quả mà chính bản thân mình mong muốn mà không được hay nhìn vào con đường đại học qua mấy đề thi mà thấy gian nan quá.

Để thoát khỏi những suy nghĩ tiêu cực mình thường tự động viên chính mình. Mình tìm cho mình một ước mơ để hướng đến. Vì vậy mình chọn cho mình một trường đại học mà mình thích, mình không coi trọng việc chọn trường thật thấp để đỗ mà là vì trường mình thích mà mình sẽ đỗ. Và mình hay có những tưởng tượng vớ vẩn nhưng đẹp về tương lai khi mình đỗ và mình tự động viên mình.

Với những bài kiểm tra điểm thấp, mình đôi khi bị đắm chìm trong sự day dứt và chán nản vì khả năng của mình kém nhưng rồi mình thấy những bài kiểm tra đó là thứ đã qua, là thất bại nhỏ, nếu cứ bám vào nó thì mình sẽ thất bại lớn, đó là trượt đại học.
Vì vậy sau một bài kiểm tra mình luôn xem mình đã sai ở đâu, có đáng sai không hay chỗ nào mình chưa làm được để sửa chữa. Sau những chỗ sai ấy mình sẽ nhớ hơn để lần sau không mắc phải.

Còn nữa, mình thấy có rất nhiều tấm gương nghèo học giỏi, vẫn thủ khoa như ai. Mình rất khâm phục, vì vậy mình luôn nghĩ người ta làm đuợc thì tại sao mình lại không? Đại học chỉ là bậc thang lớn đầu tiên, phía sau vẫn còn rất nhiều bậc thang mà chúng ta phải bước tới, từ đó mà phải cho mình cái ý nghĩ phải làm được.

Đấy, Lotus là như vậy? Còn các bạn thì sao?

Last edited by a moderator:
T

thuyhang2794

đối với môn hoá chị học như thế nào?
chị đậu 2 trường vậy bây giờ chị học trường nào?

T

thuylinh.hp

câu dễ hay khó cũng chỉ 0,2 điểm một câu. vì vậy phải ăn chắc nhưng câu mình làm đc. đừng nên ham hố vào câu khó trước mà hãy dành thời gian kiểm tra lại những câu mình làm được một cách chăc chắn rồi hãy quan tâm đến câu khó. khi nhận đề thì dành thời gian đọc tất cả các câu và đánh dấu nhưng câu mình có thể làm được nhất là lý thuyết, thường thì có khoảng 10' phát đề. đủ để các bạn đọc lướt qua một lượt. đừng dành wa' nhiều thời gian cho nhưng câu khó loay hoay mãi mà không ra mà hãy để thời gian đó kiểm tra kỹ càng nhưng câu mình đã làm đc.dành 15' cuối để câu nào làm đc thì làm không thì 1.2.3 khoanh bừa, nhiều người vì quá mải làm câu khó mà không có tgian kiểm tra lại nhũng câu đã làm mất điểm 1 cách rất đáng tiếc. làm đc câu nào các bạn nên khoanh luôn vào bài làm để tránh 1 nhầm lẫn k nên làm hết rồi mới khoanh các bạn sẽ không đủ tgian để khoanh đâu
luôn nhớ rằng phải hoàn thành hết 50 câu trc khi nộp đề.
các bạn nên tập tô ở nhà trc. mua tờ phiếu trả lời trắc nghiệm ( khoảng 1k/ tờ )về để tập tô kết hợp giữa làm đề và tô kqua trả lời và phiếu trả lời
chuẩn bị tất cả kỹ càng từ nhỏ nhất sẽ giúp bạn có dc sự bình tĩnh và tự tin
sự chuẩn bị tốt nhất sẽ tạo cho ta sự tự tin.

T

thuylinh.hp

KHI vào phòng thi đừng nên nhìn giám thị hay các thí sinh khác hãy tâpk trung vào bài làm của mình> sự tập trung sẽ gíup bạn tiết kiệm thời gian và chính là cái nôi nuôi dưỡng ý tưởng, sau khi đọc đề thi một lượt hãy làm từ câu dễ đén câu khó, như vậy bạn sẽ nắm chắc điểm của nhưng câu đó và tạo sự tự tin để làm tiếp những câu khó hơn. tạo sự thỏa mái ban đầu là một yếu tố rất quan trọng để giúp các bạn hoan thành bài thi của mình một cách tốt nhất
thông thường thứ tự từ dễ đến khó sẽ là
khảo sát hàm sô
số phức
tích phân
phương trinh lượng giác ( ý đầu tiên câu 2)
Pt-HPT-BPt( ý 2 câu 2)
hình học giải tích trong khoong gian. trong mặt phẳng
câu hỏi phụ hàm số
hình không gian
câu V
sau khi qiair quyết trọn vẹn câu dễ nếu thấy những câu còn lại đểu rơi vào những dạng lạ lúc đó bạn đừn nên mất bình tĩnh. hãy thở sâu đọc kỹ đề nhiều lần tập trung nhớ lại những kiến thức liên quan đã học nhưng kinh nghiệm nhưng lời dặn dò từng đc nghe chắc chắn bạn sẽ có những ý tưởng để đến đc vs lời giải
những lúc căng thẳng hãy lấy lại sự tự tin bằng cách thở sâu và tự nhủ rằng "mình có thể làm đc"
không nên làm trước vào giấy nháp. vì làm như thế rất mất tgian và dễ sai sót. bởi vì giải trực tiếp bài toán là "viết những gì ở trong đầu " ta sẽ rất thủ động, còn ghi chép lại( kể cả chép cái mình vừa viết" các bạn sẽ trở nên thụ động vì vậy rất dễ viết nhầm, bỏ sót. chỉ nên sd giấy nháp ở những phần cân tính toán
chú ý với những bài toán khó nếu chỉ làm đc 1 phần mà chưa làm đc trọn vẹn thì cũng viết vào bài làm ví nhưng phần bạn viết đúng theo ba-rem thì vẫn dc điểm
đến cuối cùng ở mỗi bài toán các bạn nên có 1 phần kết luận
chúc các bạn thành công

T

thuypro94

Để thoát khỏi những suy nghĩ tiêu cực mình thường tự động viên chính mình. Mình tìm cho mình một ước mơ để hướng đến. Vì vậy mình chọn cho mình một trường đại học mà mình thích, mình không coi trọng việc chọn trường thật thấp để đỗ mà là vì trường mình thích mà mình sẽ đỗ. Và mình hay có những tưởng tượng vớ vẩn nhưng đẹp về tương lai khi mình đỗ và mình tự động viên mình.

Với những bài kiểm tra điểm thấp, mình đôi khi bị đắm chìm trong sự day dứt và chán nản vì khả năng của mình kém nhưng rồi mình thấy những bài kiểm tra đó là thứ đã qua, là thất bại nhỏ, nếu cứ bám vào nó thì mình sẽ thất bại lớn, đó là trượt đại học.
Vì vậy sau một bài kiểm tra mình luôn xem mình đã sai ở đâu, có đáng sai không hay chỗ nào mình chưa làm được để sửa chữa. Sau những chỗ sai ấy mình sẽ nhớ hơn để lần sau không mắc phải.

Còn nữa, mình thấy có rất nhiều tấm gương nghèo học giỏi, vẫn thủ khoa như ai. Mình rất khâm phục, vì vậy mình luôn nghĩ người ta làm đuợc thì tại sao mình lại không? Đại học chỉ là bậc thang lớn đầu tiên, phía sau vẫn còn rất nhiều bậc thang mà chúng ta phải bước tới, từ đó mà phải cho mình cái ý nghĩ phải làm được.

Đấy, Lotus là như vậy? Còn các bạn thì sao?

:p Để em về học thử xem sao . Dạo này em quên cái khoản tự động viên mình, may có chị nhắc, thanks chị nhiều nhá !^^

M

mrvui123

chị đúng là tấm gương sáng cho e...chị có thể cho em biết vài cuốn sách bổ ích mà đã giúp chị đc k ạh, em chắc rằng nó sẽ rất có ích cho em. em cảm ơn chị trước nha

V

vuhongnhatphuong

thưa chị!em rất thích trường dh ngoại thương!nhưng em không biết những sách tham khảo nao hay!để em on luyen cả!chị co thể tư vấn giúp em nhưng sách hay đối với khối d khong a!em trân thành cảm ơn

Top Bottom