Sử 6 Thời nguyên thủy

nguyenthihongvan1972@gmail.com

Học sinh chăm học
Thành viên
23 Tháng chín 2018
300
82
51
16
Điện Biên
THCS Noong Hẹt

Beo1206

CTV Thiết kế
Cộng tác viên
11 Tháng mười 2017
2,347
3,064
474
17
Vĩnh Phúc
THPTXH
Chứng minh nguyên nhân dẫn đến sự tan rã của xã hội nguyên thủy bằng sơ đồ ?
Giúp mình nha !

- Khoảng 400 năm trước công nguyên , con người phát hiện ra kim loại đồng , sắt và dùng kim.loại làm công cụ lao động .
- Nhờ công cụ bằng kim loại con người có thể khai phá đồng hoang , tăng diện tích trồng trọt , sản phẩm làm ra nhiều , xuất hiện của cải dư thừa .
- Một số người chiếm hưởng của cải dư thừa , trở nên giàu có , xã hội nhàn hóa thành kẻ giàu người nghèo .
=» Xã hội nguyên thủy tan rã

Vẽ thêm cái sơ đồ chắc cậu vẽ được nhỉ ?

Ruka93

Banned
Banned
Thành viên
16 Tháng chín 2018
460
437
76
30
Hà Nội
THPT Thạch Thất
Thời đại kim khí -> Sản lượng tăng vọt, hàng hóa dư thừa-> Tư hữu, bất công-> Phân hóa giàu nghèo-> Mâu thuẫn giai cấp-> Nhà nước hình thành ( Xã hội nguyên thủy tan rã.

Hồ Phong Linh

Học sinh chăm học
Thành viên
21 Tháng mười hai 2019
672
618
106
Bình Định
Sao Fireee
Giúp mình nha !
Mình thấy hai bạn trên kia đều hỗ trợ bị thiếu 1 ý còn lại nên mình làm giúp bạn ý còn lại nhé! :)

Vì sao xã hội nguyên thủy tan rã?

Cuộc sống của Người tinh khôn ở buổi ban đầu tuy có khá hơn so với Người tối cổ song họ cũng chỉ mới biết dùng đá để chế tạo công cụ lao động. Mãi đến khoảng thiên niên kỉ thứ IV TCN, con người mới phát hiện ra kim loại và dùng kim loại để chế tạo công cụ. 
Nhờ công cụ bằng kim loại, con người có thể khai phá đất hoang, tăng diện tích trồng trọt, có thể xẻ gỗ đóng thuyền, xẻ đá làm nhà.
Người ta có thể làm ra một lượng sản phẩm không chỉ đủ nuôi sống mình mà còn dư thừa. Một số người, do có khả năng lao động hoặc do chiếm đoạt một phần của cải dư thừa của người khác, đã ngày càng trở nên giàu có. Những người trong thị tộc giờ đây không thể cùng làm chung, hưởng chung. Xã hội nguyên thủy dần dần tan rã, nhường chỗ cho xã hội có giai cấp.

Sơ đồ:
Thời đại nguyên thủy => Phát hiên kim loại => Khai phá đất hoang, tăng diện tích trồng trọt => Sản lượng tăng, của cải dư thừa => Phân hóa giàu nghèo => Xã hội nguyên thủy tan rã.

Học tốt ^^

• Like
Reactions: ~ Su Nấm ~

Tuấn Hồng

Học sinh chăm học
Thành viên
6 Tháng hai 2020
347
437
51
TP Hồ Chí Minh
Trong tù á ae :>
Giúp mình nha !
Mình thì có sơ đồ khác với các bạn trên:
Xã hội nguyên thủy => Phát hiện kim loại => Chế tạo công cụ, khai phá đất hoang => Tăng diện tích trồng trọt, của cải dư thừa => Phân hóa giàu nghèo => Mâu thuẫn giai cấp => Xã hội nguyên thủy tan rã => Nhà nước hình thành.

Top Bottom