thời gian ngủ

C

canmongtay

Hj, có rất nhiều thủ khoa chỉ học đến 11 h thui đấy bạn ah;)
Điều t muốn nói ở đây k phải cứ học khuya là tốt, cứ học khuya là sẽ đỗ dh. Điều quan trọng nhất là khi học phải tập trung...nếu đã tập trung thì đâu có thời gian ngó xem lúc ấy kim dài của đồng hồ chỉ số mấy, phải k bn:D
Theo t , c nên ngủ sớm và dậy sớm..tức buổi tối c có thể học đến 10-11h..sau đó sáng c dậy sớm học..như vậy đầu óc thoải mái..bộ não của chúng ta sẽ làm việc hiệu quả hơn. Chúc cậu ôn thi và giữ dc sức khỏe tốt%%-

A

angelsgrass

mình thấy mấy đứa bạn của mình học đến 2h sáng mà mình thì học đến 12 h thôi vì buồn ngủ. Mà mỗi ngày ngủ mấy giờ là được ??

Theo mình nghĩ, bạn phải sắp xếp thời gian biểu gồm những công việc làm trong ngày của bạn như thế nào. Rồi sắp xếp việc học xen kẻ những giờ giải trí vì như thế trí não sẽ hoạt động tốt hơn và không bị áp lực nhiều. Mình từng áp dụng phương pháp học như thế và cũng khá tốt.

Còn thức khuya thì không hẳn là tốt đâu bạn nhé, tốt nhất 10h tối bạn nên đi ngủ. Và thời gian ban ngày bạn có thể tranh thủ học những giờ xen kẻ nhau. Có thể chọn địa điểm học tập như là: thư viện chẳng hạn.

Chúc bạn học tốt!

D

duyenkute93

ngủ đủ thì khoảng 8 tiếng nhé
học nhiều mệt ng-> chữ vào xong ra ngoài liền à
chọn time hợp lí là.. okie :)
................................................................................

H

hardyboywwe

mình thấy mấy đứa bạn của mình học đến 2h sáng mà mình thì học đến 12 h thôi vì buồn ngủ. Mà mỗi ngày ngủ mấy giờ là được ??

Chào em
Trong mùa thi,áp lực học tập đối vơi các em là khá nhiều

Vì thế,các em cần có 1 lịch trình học tập kèm theo nghỉ ngơi hợp lý.Ngủ khoảng 6h/ngày.Bên cạnh đó cần có chế độ dinh dưỡng hợp lý.

Việc thức quá khuya để học bài sẽ gây ảnh hưởng xấu tới sức khỏe của các em trong mùa thi.Và có nhiều em vì học quá nhiều mà đã bị hạ đường huyết,tụt calci,ngất xỉu trong phòng thi.Anh nghĩ nếu các em còn học lớp 12 thì nên dành khoảng thời gian từ 7h30 tối tới 11h đêm để học và ôn bài ở nhà là phù hợp nhất.

Chúc em thành công

D

ducanhksk

Bạn hãy xem thời gian ngủ hợp lý cho mỗi độ tuổi như thế nào nhé!

Người già trên 60 tuổi: Ngủ 5,5-7 tiếng/ngày

Ngủ trước 12h đêm, thời gian ngủ hợp lý cho buổi tối khoảng 6-7 tiếng, thậm chí là 5,5 tiếng là thời gian ngủ hợp lý cho người già. Số liệu do Hiệp hội phòng chống bệnh Alzheimer Mỹ công bố cho thấy, những người ngủ 7 tiếng/ngày có tốc độ lão hóa não chậm hơn những người khác tới 2 năm. Nếu ngủ ít hơn 5,5 tiếng sẽ khiến độ tập trung giảm, thậm chí còn làm tăng nguy cơ tử vong sớm hoặc mắc bệnh Alzheimer.

Lời khuyên: Vấn đề giấc ngủ thường gặp nhất ở người già là mơ nhiều và mất ngủ. Mơ nhiều là do chức năng não của người già có thể đang bị thoái hóa. Mất ngủ đa số là do giảm bài tiết melatonin trong cơ thể gây ra, melatonin là một trong những nhân tố quan trọng quyết định chất lượng giấc ngủ.

Những người già ngủ kém, tốt nhất nên tạo cho mình thói quen ngủ trưa với thời gian khoảng 1 tiếng. Nếu không, dây thần kinh trung ương não sẽ bị ức chế mạnh, giảm lưu thông máu trong não, làm chậm tốc độ trao đổi chất, cơ thể dễ bị mệt mỏi sau khi tỉnh dậy, thậm chí còn buồn ngủ hơn.

Người lớn từ 30-60 tuổi: Ngủ khoảng 7 tiếng/ngày

Nam giới trưởng thành cần ngủ khoảng 6,49 tiếng/ngày, phụ nữ cần ngủ khoảng 7,5 tiếng/ngày là thời gian ngủ hợp lý, và phải bảo đảm “thời gian ngủ chất lượng” từ 10h tối đến 5h sáng. Bởi vì lúc này cơ thể dễ đạt trạng thái ngủ sâu, giúp làm giải tỏa mệt mỏi.

Lời khuyên: Nếu những người ở độ tuổi này thiếu ngủ, hầu như liên quan tới lão hóa não, stress hoặc các thói quen xấu như ăn uống quá nhiều. Ngoài việc cố gắng giảm stress, có thể tạo môi trường ngủ yên tĩnh, giảm tiếng ồn, thông gió, chọn gối có độ cao 10- 15cm, độ cứng vừa phải. Những người thiếu ngủ cũng có thể ngủ bù 1 tiếng vào buổi trưa.

Thanh thiếu niên từ 13-29 tuổi: Ngủ khoảng 8 tiếng/ngày
Thanh thiếu niên ở độ tuổi này cần phải ngủ 8 tiếng/ngày và phải tuân theo nguyên tắc ngủ sớm dậy sớm, bảo đảm đi vào giấc ngủ sâu lúc 3h đêm. Nên ngủ trước 12h và dậy lúc 6h sáng, cuối tuần cũng không nên ngủ nướng là thời gian ngủ hợp lý cho thanh thiếu niên cần phải thực hiện. Bởi vì thời gian ngủ quá dài sẽ đảo lộn đồng hồ sinh học, thiếu năng lượng, ảnh hưởng tới trí nhớ và bỏ lỡ bữa ăn sáng, làm rối loạn ăn uống.

Lời khuyên: Thanh niên thường có thói quen thức khuya, điều này có thể ảnh hưởng trực tiếp đến trạng thái tinh thần của ngày hôm sau, dễ làm da bị tổn thương, mọc mụn trứng cá, sạm da… Thức khuya lâu ngày còn ảnh hưởng tới sự bài tiết trong cơ thể, khiến hệ miễn dịch suy giảm, cảm cúm, nhiễm trùng đường tiêu hóa, dị ứng dễ tìm đến bạn. Vì vậy, nên đi ngủ đúng giờ là cách tốt nhất để bảo toàn sức khỏe.

ngominhbien

Học sinh mới
Thành viên
5 Tháng bảy 2016
32
0
11
31
thời gian ko quan trọng = sự tập trung. bạn ngồi 3,4 tiếng vừa học vừa chơi sẽ khác với tập trung cao độ trong 2 tiếng. cố gắng ngủ cho đủ để duy trì minh mẫn, thiếu ngủ rất oải và đầu óc rất khó làm việc

Top Bottom