"Thơ là chuyện đồng điệu..., tiếng nói đồng chí"?

N

ndha

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Giúp mình làm rõ vấn đề này với!

Tố Hữu từng quan niệm "Thơ là chuyện đồng điệu. [...] Thơ là tiếng nói đồng ý và đồng tình, tiếng nói đồng chí." Quan niệm trên đây đã được thể hiện như thế nào trong những bài thơ của Tố Hữu mà anh chị đã học (Lượm, Khi con tu hú, Nhớ đồng, Từ ấy, Việt Bắc...)?

Cảm ơn!

N

ndha

Post bài 1 ngày rùi mà ko thấy thay đổi j, chắc tại box này vắng người wa, cũng may mình đã tìm đc gợi ý trong sách bài tập :)

T

tieuho0101

Tố Hữu được coi là cây bút sáng giá trên văn đàn văn học sân tộc ta! Thơ của ông luôn gợi cho chúng ta một cảm xúc kỳ lạ, thân thuộc. Nhất là nhưng tác phẩm về BÁC; về Đảng ta!
Thơ ông qua những tác phẩm kể trên thao mình, đó là tiếng nói của cái " ta" cộng đồng chứ không phải là cái " tôi " cá nhân!
chính da vậy mà thơ ông có sự đồng điệu( sự giống nhau) về tâm hồ, lý tưởng cao đẹp về cách mạng, đảng và Bác nũa đấy!
Đó là ý kiến của mình!

2

21th

thơ Tố Hữu không chỉ có cái "ta" chung mà bên cạnh đó vẫn có cái "tôi" trữ tình tha thiết,nếu không có cái "tôi" riêng thì lấy đâu ra phong cách riêng của mỗi nhà văn. Nói cho đúng là Tố Hữu lấy cái "tôi" để thể hiệm cái ''ta" chung.

Top Bottom