Sinh [Sinh 9] Thi vào 10 chuyên sinh

Ngọc Đạt

Banned
Banned
TV ấn tượng nhất 2017
11 Tháng năm 2017
5,281
7,952
829
20
Lâm Đồng
THCS Lộc Nga
mình muốn thi vào lớp 10 chuyên sinh nhưng không biết nên học lý thuyết như thế nào
mn cho mink tham khảo vs
Mình cũng tính thi chuyên Sinh nhưng mình học khá lệch. Thi chuyên là gồm Toán + Văn + Anh + Chuyên nhưng Văn, Sinh mình học tốt, toán và anh lại bình thường. Môn sinh thì người ta hay bắt giải thích hoặc so sánh, phân biệt, ít hỏi khái niệm. Tuy thế vẫn phải nắm chắc kiến thức Sinh lí thuyết, cách tốt nhất sau mỗi bài học bạn hãy về học hết lí thuyết, khi học đội tuyển ráng mang theo điện thoại, ghi âm lại những gì thầy cô giản, ngoài ra bạn nên tậu vài cuốn sách giải thích, so sánh hay, siêng đọc. À, quan trọng khi học bạn phải tập trung cao độ nhé!
Và hơn nữa, mình với bạn có thể trao đổi thêm trong hội thoại.
Chúc bạn học tốt!

• Like
Reactions: Phammai26

thaophungxa@gmail.com

Học sinh
Thành viên
30 Tháng mười một 2017
60
14
26
Mình cũng tính thi chuyên Sinh nhưng mình học khá lệch. Thi chuyên là gồm Toán + Văn + Anh + Chuyên nhưng Văn, Sinh mình học tốt, toán và anh lại bình thường. Môn sinh thì người ta hay bắt giải thích hoặc so sánh, phân biệt, ít hỏi khái niệm. Tuy thế vẫn phải nắm chắc kiến thức Sinh lí thuyết, cách tốt nhất sau mỗi bài học bạn hãy về học hết lí thuyết, khi học đội tuyển ráng mang theo điện thoại, ghi âm lại những gì thầy cô giản, ngoài ra bạn nên tậu vài cuốn sách giải thích, so sánh hay, siêng đọc. À, quan trọng khi học bạn phải tập trung cao độ nhé!
Và hơn nữa, mình với bạn có thể trao đổi thêm trong hội thoại.
Chúc bạn học tốt!
bạn có sách nào hay k cho mink tham khao vs

H.Bừn

Cựu Mod phụ trách Sinh học
Thành viên
18 Tháng ba 2017
1,218
2,568
419
Gia Lai
Nếu bạn muốn đi thi vào chuyên sinh thì việc ôn lý thuyết thì chắc chắn phải ôn còn về phần phải ôn gì thì ngoài việc nắm chắc kiến thức trên lớp bạn có thể tìm hiểu thêm kiến thức nâng cao thêm bên ngoài .....sách bạn có thể tìm những cuốn có nội dung phù hợp bạn bạn thấy .....vì không cùng khu vực nên việc ôn chắc phần gì bạn có thể tham khảo một số đề của tỉnh mình các năm trước để hiểu cơ cấu ra đề ra sao...bạn cũng có thể hỏi các thầy cô giáo của mình để có thể được các thầy cô giúp đỡ hơn.....nói chung đi thi chuyên bạn cũng cần phải học thêm các môn Toán,Văn,Anh nữa .....Sách bạn có thể tìm chọn cuốn xuất bản đại học quốc gia Hà Nội nhé ...Năm sau mình cũng thi, cùng nhau cố gắng nhé <3

• Like
Reactions: Ngọc Đạt

Bonechimte

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
8 Tháng bảy 2017
2,553
4,752
563
Hà Nội
...
mình muốn thi vào lớp 10 chuyên sinh nhưng không biết nên học lý thuyết như thế nào
mn cho mink tham khảo vs
Mk cũng gặp vướng mắc về phần lí thuyết^^ mình rất ghét học thuộc và thường chỉ giải bài tập^^ nhưng vì khi lm thử đề chuyên số điểm của lí thuyết... kiểu ko thể bỏ được ấy^^ nên theo mk bạn nên mua 1 quyển ôn về lí thuyết rồi vừa làm đề vừa học^^
Thực sự mk ko dùng sách nhiều ngoài campbell. Mk thấy tra kiến thức trên mạng khá tốt và để tránh sai sót thì nên chọn HMF hoặc đienansinhhoc và phải ghi ra một quyển sách những cái mình chưa biết rồi rảnh lôi ra đọc vs học thoi. Mk ko thích học thuộc theo kiểu từng chữ từng chữ nên mk hay gạch ý hoặc vẽ sơ đồ vì như thế chỉ cần nhìn 1,2 lần là có thể thuộc ngay^^
Chúc bạn học tốt~

• Like
Reactions: realme427

Ng.Klinh

Cựu Mod Sinh
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
28 Tháng hai 2017
1,516
3,108
534
chị muốn hỏi em một số câu sau:
thứ nhất: em có thật sự yêu thích môn sinh không ?
Học chuyên tương đối áp lực, vào lớp chuyên sinh học trái khối cũng vất vả
thứ hai: em đã tìm ra được phương pháp học tập phù hợp và hiệu quả với mình chưa ?
Trả lời hết 2 câu hỏi trên đã đi nhé, còn đây là một số lời khuyên của chị
+ hiểu bản chất, em cần hiểu bản chất của vấn đề, khi đọc một câu hỏi lý thuyết xác định được rõ nội dung câu hỏi, gạch từ khóa, phân tích ý
+ chăm chỉ tìm nguồn tài liệu, các đề thi
câu hỏi lý thuyết giờ thiên về vận dụng hơn là so sánh cơ bản, vd như câu hỏi so sánh ADN, ARN nếu em nắm chắc lý thuyết thì làm tương đối ngon. Còn câu hỏi vận dụng kiểu như: tại sao ADN lại được chọn là vật chất di truyền cấp phân tử, không chọn ARN??? thì cần kỹ năng cao hơn.
Mấy sách tham khảo sinh hiện giờ toàn câu hỏi học thuộc kiểu đấy, không khả quan lắm
+ thường xuyên đọc lại sách vở, học lại những gì mình sai
+ tài liệu em có thể hỏi mấy bạn ôn sinh k9 @Ngọc Đạt @Bonechimte @trần công minh chị gửi đề thi các tỉnh qua mail hết roài, bảo các bạn gửi cho nhé
Chúc em thành công :)

thaophungxa@gmail.com

Học sinh
Thành viên
30 Tháng mười một 2017
60
14
26
chị muốn hỏi em một số câu sau:
thứ nhất: em có thật sự yêu thích môn sinh không ?
Học chuyên tương đối áp lực, vào lớp chuyên sinh học trái khối cũng vất vả
thứ hai: em đã tìm ra được phương pháp học tập phù hợp và hiệu quả với mình chưa ?
Trả lời hết 2 câu hỏi trên đã đi nhé, còn đây là một số lời khuyên của chị
+ hiểu bản chất, em cần hiểu bản chất của vấn đề, khi đọc một câu hỏi lý thuyết xác định được rõ nội dung câu hỏi, gạch từ khóa, phân tích ý
+ chăm chỉ tìm nguồn tài liệu, các đề thi
câu hỏi lý thuyết giờ thiên về vận dụng hơn là so sánh cơ bản, vd như câu hỏi so sánh ADN, ARN nếu em nắm chắc lý thuyết thì làm tương đối ngon. Còn câu hỏi vận dụng kiểu như: tại sao ADN lại được chọn là vật chất di truyền cấp phân tử, không chọn ARN??? thì cần kỹ năng cao hơn.
Mấy sách tham khảo sinh hiện giờ toàn câu hỏi học thuộc kiểu đấy, không khả quan lắm
+ thường xuyên đọc lại sách vở, học lại những gì mình sai
+ tài liệu em có thể hỏi mấy bạn ôn sinh k9 @Ngọc Đạt @Bonechimte @trần công minh chị gửi đề thi các tỉnh qua mail hết roài, bảo các bạn gửi cho nhé
Chúc em thành công :)
Em thực sự thích môn sinh nhưng e chưa tìm được cách học hiệu quả chị giúp e nhé

• Like
Reactions: Ng.Klinh

Vũ Linh Chii

Cựu TMod Sinh học
Thành viên
18 Tháng năm 2014
2,843
3,700
584
20
Tuyên Quang
THPT Thái Hòa
mn cho mink tham khảo vs
Em thực sự thích môn sinh nhưng e chưa tìm được cách học hiệu quả chị giúp e nhé
Theo mình, đầu tiên cầm nắm vững kiến thức trong SGK
Sau đó, tìm tài liệu tham khảo, nâng cao để học
Tỉnh mình thì đề thi tỉnh là 80% bài tập 20% lí thuyết
Mình thi chuyên Sinh cần thi đầu vào là Hóa
Mình nghĩ chuyên Sinh các tỉnh đa số là bài tập nên bạn chỉ cần học kiến thức trong SGK bằng các lập sơ đồ tư duy, sơ đồ cây chẳng hạn.. nó dễ hơn nhiều so với học từng chữ một đấy

Hiểu Lam

Học sinh tiến bộ
Thành viên
24 Tháng tư 2017
1,167
1,857
259
21
Trái Đất
Mình nghĩ mình học tốt môn Sinh nhất đó, nhưng Anh mình lại í ẹ quá, Văn Toán may ra còn vớt vát được TToTT...

H.Bừn

Thành viên
18 Tháng ba 2017
1,218
2,568
419
Gia Lai
Cô Sinh xin đề hai ba năm trước cho mình làm thử rồi chấm :D...
Học là cả quá trình rèn luyện mà …còn thời gian mới đến thi vào chuyên bạn cứ chuyên cần kiến thức trên lớp và kiến thức nâng cao để thu chuyên nữa …cố gắng lên chăm chỉ rồi sẽ thành công …nếu bạn có thắc mắc gì cứ lên box hỏi này…hoặc có thể hội thoại với mình cũng được này…

Hiểu Lam

Học sinh tiến bộ
Thành viên
24 Tháng tư 2017
1,167
1,857
259
21
Trái Đất
Học là cả quá trình rèn luyện mà …còn thời gian mới đến thi vào chuyên bạn cứ chuyên cần kiến thức trên lớp và kiến thức nâng cao để thu chuyên nữa …cố gắng lên chăm chỉ rồi sẽ thành công …nếu bạn có thắc mắc gì cứ lên box hỏi này…hoặc có thể hội thoại với mình cũng được này…
Mình bây giờ đang ở Khánh Hòa, cụ thể là Nha Trang, mình muốn thi vào chuyên Lê Qúy Đôn nên bây giờ đang khá khó xử vì môn Anh của mình khá í ẹ...

H.Bừn

Thành viên
18 Tháng ba 2017
1,218
2,568
419
Gia Lai
Mình bây giờ đang ở Khánh Hòa, cụ thể là Nha Trang, mình muốn thi vào chuyên Lê Qúy Đôn nên bây giờ đang khá khó xử vì môn Anh của mình khá í ẹ...
Môn Anh bạn thử tìm xem trên diễn đàn có topic để ôn luyện không .....môn Anh thì bạn cứ đi hỏi mấy anh chị năm trước chỗ bạn đã thi ấy xem cấu trúc đề các dạng ngữ pháp ....cô mình bảo thi chuyên cũng chỉ nằm trong một khối ngữ pháp chủ yếu thôi nên không phải ôn bao quát nhiều quá nhưng vẫn phải đủ kiến thức ....bạn cũng cần chắc kiến thức trên lớp rồi kiến thức lên trên sẽ đơn giản hơn .....Đề ở khu vực bạn cứ tìm rồi ôn theo các dạng ngữ pháp đó đi .....bạn có thể hỏi chính cô giáo trên trường cũng được đó ...

• Like
Reactions: Hiểu Lam

Hiểu Lam

Học sinh tiến bộ
Thành viên
24 Tháng tư 2017
1,167
1,857
259
21
Trái Đất
Môn Anh bạn thử tìm xem trên diễn đàn có topic để ôn luyện không .....môn Anh thì bạn cứ đi hỏi mấy anh chị năm trước chỗ bạn đã thi ấy xem cấu trúc đề các dạng ngữ pháp ....cô mình bảo thi chuyên cũng chỉ nằm trong một khối ngữ pháp chủ yếu thôi nên không phải ôn bao quát nhiều quá nhưng vẫn phải đủ kiến thức ....bạn cũng cần chắc kiến thức trên lớp rồi kiến thức lên trên sẽ đơn giản hơn .....Đề ở khu vực bạn cứ tìm rồi ôn theo các dạng ngữ pháp đó đi .....bạn có thể hỏi chính cô giáo trên trường cũng được đó ...
Thế bạn có sách nào hay để giúp ôn tập không?

Top Bottom