Hóa Thí nghiệm với kem đánh răng "voi".

Trần Mạnh Quân

Học sinh chăm học
Thành viên
26 Tháng sáu 2018
332
578
96
15
Hà Nội
HOCMAI FORUM
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Xin chào tất cả các bạn thân yêu!
Nếu có một số bạn nào đó đang tìm kiếm và chế tạo một thí nghiệm có một không hai mà lại lí thú và vui nhộn thì mình xin giới thiệu với các bạn đó chính là .......... kem đánh răng hiệu "con voi". Đây chính là một kết quả cho phản ứng hóa học và tạo thành một lượng bọt khổng lồ và nóng rát phun trào lên. Chuyển động của khối bọt khiến cho trông như kem đánh răng phun trào ra khỏi tuýp kem và khối lượng bọt này thì đủ để cho một chú voi có thể ............. đánh răng.
Nhưng trước khi làm thí nghiệm này, các bạn hãy nên lưu ý rằng ô - xy già đậm đặc (nồng độ cao hơn ô - xy già gia dụng 3%) là một loại chất oxy cực kì mạnh. Nó nguy hiểm ở chỗ là có thể tẩy trắng da của chúng mình và gây bỏng dẫn đến bỏng nặng. Mình khuyên với các bạn tuyệt đối không thử làm nếu không có một biện pháp an toàn đúng với mức độ và phải có sự có mặt của người lớn.
Mình chúc các bạn vui vẻ trong khi làm thí nghiệm, nhưng nhớ phải đảm bảo an toàn, nghe chưa? Vậy chúng mình cùng nhau bắt tay vào thí nghiệm thôi!
Nguyên liệu mà chúng ta cần chuẩn bị trước là:
Những bạn muốn làm tại nhà thì hãy chuẩn bị như sau:
+ 1/2 cốc dung dịch ô - xy già 20 thể tích (20 thể tích là dung dịch 6%, các bạn đều có thể tìm mua tại các cửa hàng chăm sóc tóc đẹp và hiệu tóc salon).
+ 1 thìa canh men khô.
+ 3 thìa nước ấm.
+ Nước rửa bát.
+ Màu thực phẩm.
+ Nhiều chai với đủ hình dạng.
Còn những bạn muốn thực hiện tại phòng thí nghiệm hoặc của một số nhà bác học Việt Nam thì các bạn hãy chuẩn bị những nguyên liệu sau:
+ Màu thực phẩm (tùy ý).
+ Nước giặt.
+ Ô - xy già 30% (H202)
+ Dung dịch kali iođua (KI) bão hòa.
+ Ống đong 1 lít.

Chuẩn bị và tiến hành làm thí nghiệm:
[TBODY] [/TBODY]
v4-728px-Make-Elephant-Toothpaste-Step-1-Version-2.jpg.webp

1. Tìm vật liệu có sẵn ở trong nhà mình. Các bạn không cần nhất thiết phải mua một vài dụng cụ thí nghiệm gì đó chuyên môn để mà thực hiện thí nghiệm lí thú và vui nhộn này, vì hầu hết tất cả các vật liệu có thể tìm ngay tại nhà mình. Bạn hãy liệt kê thử xem những thứ có sẵn và xem thử liệu có thể ứng biến và nếu thiếu vật liệu đó hay không.
Các bạn hãy xem ví dụ như thế này, nếu không có ô - xy già 6%, bạn đều có thể dùng loại 3%.
v4-728px-Make-Elephant-Toothpaste-Step-2-Version-2.jpg.webp

2. Các bạn hãy sắp xếp và căn đủ thời gian để chuẩn bị thí nghiệm, thực hiện thí nghiệm và cuối cùng là dọn dẹp. Trong trí não của các bạn nên nhớ rằng thí nghiệm này sẽ khá là bừa bộn và bẩn thỉu, vì vậy bạn hãy tìm một vài người và bảo họ rằng phải cùng nhau ở lại để dọn dẹp đống bừa bộn. Bạn phải cần một khoảng thời gian đủ để mọi người tham gia và thích thú với thí nghiệm của mình. Ha ha ha .......!
v4-728px-Make-Elephant-Toothpaste-Step-3-Version-2.jpg.webp

3. Các bạn hãy chuẩn bị một khu vực để có thể văng nước đi. Thí nghiệm phun bọt này có thể rất là thú vị ở tất cả mọi lứa tuổi, nhưng các bạn đừng để lũ trẻ con nghịch ngợm và có thể sẽ quá phấn khích và đến nỗi mất kiểm soát. Mặc dù các bạn định làm thí nghiệm luôn ở trong bồn tắm, ngoài sân hay là sử dụng khay nước rộng và thùng nhựa, bạn cũng nên giảm nhẹ công việc dọn dẹp bằng cách như là chuẩn bị một không gian cực kì kín mít.
v4-728px-Make-Elephant-Toothpaste-Step-4-Version-2.jpg.webp

4. Các bạn hãy tìm kiếm đủ lượng ô - xy già. Lượng ô - xy sẽ tự mình quyết định để khối lượng bọt bắt đầu tạo ra. Mặc dù mình đã có ô - xy già 3% để trong tủ thuốc nhà mình, bạn cũng có thể đến cửa hàng chăm sóc sắc đẹp để tìm mua loại 6%, tại vì bình thường không hề có bán trong các cửa hiệu thuốc. Các cửa hàng chăm sóc sắc đẹp thường bán ô - xy già 6% được sử dụng để làm chất tẩy trắng.
v4-728px-Make-Elephant-Toothpaste-Step-5-Version-2.jpg.webp

5. Trộn 3 thìa canh nước với men và để nguyên xi. Bạn có thể cho các con em của mình thực hiện những bước đầu này. Cho phép trẻ em tự mình đong men và trộn đúng vào lượng nước ấm, sau đó, khuấy tan các cục lợn cợn.
v4-728px-Make-Elephant-Toothpaste-Step-6-Version-2.jpg.webp

6. Rót nước rửa bát, màu thực phẩm và cuối cùng là một nửa lượng cốc ô - xi già vào chai. Các bạn bắt buộc phải đảm bảo là tất cả mọi người đều đeo kính bảo hộ và găng tay trước khi sử dụng ô - xy già. Đừng để cho bọn trẻ nghịch ngợm cầm ô - xy già trừ khi bạn cho rằng chúng đã lớn để sử dụng.
v4-728px-Make-Elephant-Toothpaste-Step-7-Version-2.jpg.webp

7. Dùng phễu rót hỗn hợp men vào chai. Hãy nhanh chóng lùi lại và lấy phễu ra. Bạn có thể cho phép các bạn rót men, nhưng nếu trẻ còn quá bé nhỏ, bạn nên cần phải đảm bảo trẻ đứng cách xa đủ để chai không đổ lên người nó. Dùng chai thấp, có đáy rộng để cho vững, chọn chai nào mà có cổ hẹp để gia tăng hiệu quả cho thí nghiệm này.

• Nấm có trong các men sẽ ngay lập tức làm ô - xy già bị phân ly và giải phóng ra một lượng lớn phân tử ô - xy. Các phân tử ô - xy được giải phóng thường có dạng khí, và khi gặp xà phòng sẽ tạo ra các bọt phồng phồng, xốp xốp trong khi đó, phần còn lại vẫn ở dạng thể nước. Chất khí sẽ tìm đường thoát ra và bọt "kem đánh răng" ấy phun trào ra khỏi chai đó.
  • Nhớ trộn ô - xy già và men thật là kỹ càng để đạt được hiệu quả tối đa nha!
v4-728px-Make-Elephant-Toothpaste-Step-8-Version-2.jpg.webp

8. Thường xuyên thay đổi kích cỡ và cả hình dạng của chai nữa. Nếu như các bạn lựa chọn chai nhỏ với chiếc cổ cực hẹp, bọt sẽ phun mạnh hơn rất nhiều. Bạn có thể thử dùng rất nhiều loại chai có thật nhiều kích cỡ và các hình dạng khác nhau để tạo nhiều hiệu ứng thú vị hơn nữa.
  • Với chai nước ngọt soda thông thường và ô - xy già 3%, bạn sẽ sở hữu được hiệu ứng tầng như thác kẹo ngọt sô - cô - la.
v4-728px-Make-Elephant-Toothpaste-Step-9-Version-2.jpg.webp

9. Cảm nhận độ nóng của kem đánh răng hiệu "con voi". Các bạn hãy quan sát xem bọt tỏa ra nhiệt như thế nào, do đó thí nghiệm này bắt đầu sinh ra nhiệt. Độ nóng của nó không đủ để gây hại cho chúng ta, do đó các bạn hoàn toàn sờ vào bọt và chơi đùa luôn. Chất bọt này chỉ gồm nước, xà phòng và ô - xy, do đó nó hoàn toàn không gây độc hại và nguy hiểm cho chúng ta.
v4-728px-Make-Elephant-Toothpaste-Step-10-Version-2.jpg.webp

10. Dọn dẹp hết đống bừa bãi. Bạn có dùng một miếng bọt biển rửa bát để lau dọn phần khu vực thí nghiệm và rót một phần chất lỏng còn thừa lại xuống cống thoát nước. Nếu các bạn có sử dụng kim tuyến, bạn hãy lược kim tuyến ra khỏi chất lỏng để vứt vào thùng rác và đổ phần còn lại xuống cống thoát nước.

Sau khi đọc xong toàn bộ nội dung trên, các bạn có thể chia sẻ với mình hình ảnh hoặc bài viết, video mà các bạn đã hoàn toàn thực hiện xong. Chúc các bạn may mắn!
Còn những bạn muốn thực hiện ngay tại phòng thí nghiệm thì chiều nay, mình sẽ chia sẻ ở ngay tại topic sắp tới nha! Bây giờ, xin chào và hẹn gặp lại!
https://diendan.hocmai.vn/threads/thi-nghiem-voi-kem-danh-rang-voi-tai-phong-thi-nghiem.696068/

Last edited:
Top Bottom