Hóa Thí nghiệm với kem đánh răng "voi" tại phòng thí nghiệm.

Trần Mạnh Quân

Học sinh chăm học
Thành viên
26 Tháng sáu 2018
332
578
96
16
Hà Nội
HOCMAI FORUM
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Xin chào tất cả các bạn thân yêu!
Các bạn còn nhớ từng bước làm thí nghiệm kem đánh răng hiệu "con voi" và nguyên liệu để có thể chế tạo ra nguyên liệu này không? Mình sẽ kiểm tra trí nhớ của các bạn qua các câu hỏi dưới đây: (xuống dòng)
+ Nguyên liệu các bạn cần phải chuẩn bị là gì?
+ Các bạn nên chuẩn bị bao nhiêu lượng ô - xi già?
A. 12% hoặc 6%.
B. 3% hoặc 6%.
C. 7% hoặc 4%.
D. 1% hoặc 2%.
+ Các bạn nên mặc những gì để đảm bảo an toàn cho mình?
A. Kính bảo hộ, găng tay và áo khoác
B. Áo cộc và kính râm
C. Áo ba lỗ và kính cận
D. Kính bơi và áo dài tay.
+ Bạn có nên cho trẻ con tham gia thí nghiệm không?
A. Có
B. Không
C. Cho làm một vài thứ đơn giản rồi không cho làm gì khác nữa
+ Kết quả cuối cùng của thí nghiệm ấy như thế nào?
A. Nó bắt đầu đỏ lên và làm nổ tung cái chai.
B. Nó bắt đầu đổi màu và chuyển động.
C. Tạo ra "bão" mini trong lọ.
D. Phun trào lên ra khỏi chai.
Sau khi các bạn trả lời xong, các bạn có thể gửi đáp án cho mình để mình còn công bố kết quả cho tất cả các bạn nha! Nếu các bạn chưa hề khám phá hết thí nghiệm ấy thì các bạn có thể tìm hiểu thêm tại phần link phiên bản làm tại nhà này:
https://diendan.hocmai.vn/threads/thi-nghiem-voi-kem-danh-rang-voi.696024/
Đến tận bây giờ, các bạn đã tạo ra thí nghiệm có một không hai này chưa? Nếu các bạn làm thành công thì các bạn có thể chia sẻ cho mình ở phần bình luận tại phần link kia nha! Mình không mất thời gian với các bạn nữa. Mình hãy bắt đầu thực hành với topic này thôi. Cái này chỉ dành cho những bạn muốn làm thí nghiệm tại phòng thí nghiệm riêng tư của mình mà mình có thôi!

Thực hiện trong phòng thí nghiệm
[TBODY] [/TBODY]
Nếu các bạn quên những đồ vật cần chuẩn bị cho thí nghiệm này các bạn có thể đọc ở phần link mình vừa ghi bên trên hoặc các bạn có thể đọc những nguyên liệu mà mình viết trên bảng trắng này nha:
Phiên bản thực hiện thí nghiệm phiên bản tại phòng thí nghiệm:
+ Màu thực phẩm (tùy ý)
+ Nước giặt
+ Ô - xy già 30% (H202)
+ Dung dịch kali iođua (KI) bão hòa.
+ Ống đong 1 lít.
[TBODY] [/TBODY]
Sau khi các bạn đã biết được những nguyên liệu cần chuẩn bị trong phòng thí nghiệm thì chúng mình cùng nhau bắt tay vào thí nghiệm này thôi:
v4-728px-Make-Elephant-Toothpaste-Step-11-Version-2.jpg.webp

1. Trước khi bắt tay vào thí nghiệm này, các bạn nên đeo kính bảo hộ và găng tay để đảm bảo an toàn cho bạn và mọi người tham gia thí nghiệm. Ô - xy già đậm đặc dùng trong phòng thí nghiệm này sẽ làm bỏng làn da và đôi mắt của mình. Nó cũng có thể tẩy trắng vải, do đó các bạn nên chọn một bộ quần áo mà bạn không ngại bị hư hại gì hết.

v4-728px-Make-Elephant-Toothpaste-Step-12-Version-2.jpg.webp

2. Rót 50ml ô - xy già 30% vào ống đong 1 lít. Loại ô - xy già này mạnh hơn rất là nhiều so với ô - xy già gia dụng giống như 3% hoặc 6% như ở topic lần trước. Các bạn bắt buộc phải cẩn thận trong khi cầm ô - xy già này và nhớ phải đặt ống đong tại vị trí vững vàng nhất có thể. Các bạn hãy sang bước thực hiện tiếp theo!
v4-728px-Make-Elephant-Toothpaste-Step-13-Version-2.jpg.webp

3. Các bạn hãy thêm vào đó 3 giọt màu thực phẩm. Bạn hãy thử nghiệm với màu nhuộm thực phẩm để các bạn có thể đạt được các hiệu ứng cực kì lí thú và bổ ích. Và tạo ra các sản phẩm rất ngộ nghĩnh và màu sắc thật là phong phú. Để các bạn thêm vài các sọc vào sản phẩm cuối cùng của mình, bạn hãy để nghiêng ống đong và nhỏ màu dọc thành ống. Sản phẩm này đẹp đẽ và tuyệt vời các bạn nhỉ!
v4-728px-Make-Elephant-Toothpaste-Step-14.jpg.webp

4. Các bạn hãy thêm vào 40ml nước rửa bát đã có sẵn trong nhà và cầm lắc để cho nó tan đều. Các bạn cho thêm một lớp mỏng nước rửa bát bằng rót vào dung dịch bắt đầu từ đường ống. Bạn có thể sử dụng nước rửa bát bột, nhưng các bạn cần phải đảm bảo hòa tan đều trong dung dịch.
v4-728px-Make-Elephant-Toothpaste-Step-15.jpg.webp

5. Các bạn hãy cho thêm kali iođua vào dung dịch rồi nhanh chóng lùi lại xuống thật là xa. Sử dụng phới vào kali iođua vào để có thể tạo ra phản ứng hóa học. Bạn cũng có thể hòa tan kali iođua với nước trong một cái ống nghiệm trước khi rót vào dung dịch. Khối lượng bọt màu khổng lồ và nhiều màu sắc này sẽ dâng lên thật cao và phun trào ra khỏi ống.
v4-728px-Make-Elephant-Toothpaste-Step-16.jpg.webp

6. Các bạn kiểm tra sự hiện diện của ô - xy. Các bạn hãy đưa một chiếc que đóm vẫn còn để lại một ít tàn đỏ lại gần bọt và quan sát xem hiện tượng que bùng cháy lên khi ô - xy bắt đầu được giải phóng ra khỏi dòng bọt đang phun trào lên.
v4-728px-Make-Elephant-Toothpaste-Step-17.jpg.webp

7. Dọn dẹp. Các bạn hãy đổ hết sạch phần dung dịch còn thừa lại xuống ống thoát nước cùng với rất nhiều nước. Các bạn phải đảm bảo tất cả các que đóm đã bị dập tắt hẳn và không còn một ngọn lửa nào sống sót nữa. Các bạn đậy kín nắp, cất ô - xy già và kali iođua.
Lời khuyên

• Bạn có thể nhận thấy rằng phản ứng sẽ tỏa nhiệt. Hiện tượng này là kết quả của phản ứng tỏa nhiệt, nghĩa là sinh năng lượng.
  • Sử dụng găng tay khi dọn dẹp “kem đánh răng voi”. Bạn có thể cho cả bọt và dung dịch xuống cống.
  • Ô - xy già (H2O2) lâu dần sẽ phân ly thành nước và ô-xy một cách tự nhiên, nhưng bạn có thể đẩy nhanh quá trình này bằng cách cho thêm chất xúc tác. Ô-xy già giải phóng nhiều ô-xy cùng một lúc khi gặp xà phòng, do đó hàng triệu bong bóng nhỏ li ti sẽ nhanh chóng hình thành.
Cảnh báo

• Kem đánh răng voi có thể gây ra những vết ố!
  • Chất tạo thành được gọi là kem đánh răng voi chỉ vì hình thức của nó. Bạn đừng cho vào miệng hoặc nuốt.
  • Bọt sẽ tràn ra đột ngột và rất nhanh, đặc biệt là ở phiên bản thực hiện trong phòng thí nghiệm. Đảm bảo tiến hành thí nghiệm này trên bề mặt chống ố và có thể rửa được, không đứng gần chai hoặc ống đong khi đang trào bọt.
  • Thí nghiệm này sẽ không an toàn nếu bạn không sử dụng kính bảo hộ và găng tay.
Những thứ bạn cần

• Kính bảo hộ
  • Găng tay sử dụng một lần
  • Chai nước soda nhựa 480 ml sạch
  • Cốc nhỏ
  • Ống đong cao (ít nhất 500 ml)
  • Ống nghiệm
  • Màu thực phẩm (tùy ý)
  • Xà phòng nước hoặc bột
  • Ô-xy già 30% (H202)
  • Dung dịch kali iođua (KI) bão hòa
[TBODY] [/TBODY]
Sau khi các bạn thực hiện thành công thí nghiệm ngay tại phòng thí nghiệm riêng tư của mình, các bạn có thể chụp ảnh lại chiến công - thành tích của mình hoặc các bạn có thể chụp hình lại chiến công - thành tích của mình hoặc là quay bằng video, viết chia sẻ trên phần bình luận, ................. Chúc các bạn gặt hái được may mắn, thành công nha! Còn ây giờ xin chào và hẹn gặp lại!

Bộ môn Hóa học thật là thú vị, vui nhộn, lí thú và bổ ích!

Những bạn đã được học bộ môn Hóa học được mình tag thì xin hãy chia sẻ, góp ý thêm nha! @Bùi Thị Diệu Linh, @Bút Bi Xanh, @Đình Hải, @Tống Huy, @Thiên Thuận, @KHANHHOA1808, @Kirigaya Kazuto., @Vi Thị Khánh Hà, ............

Hồng Nhật

Cựu Trưởng nhóm Hóa|Cựu Chủ nhiệm CLB Hóa học vui
Thành viên
29 Tháng sáu 2017
5,209
8,405
944
25
Cần Thơ
Đại học Cần Thơ
Mình chưa từng làm thí nghiệm này bao giờ (chắc vì nó hơi nguy hiểm)
Thí nghiệm rất hay và thú vị, cám ơn bạn đã chia sẻ với mọi người thí nghiệm cực độc đáo này nhé!!! :D

Top Bottom