Hóa [ Thí nghiệm hóa học] Sự đổi màu của chất chỉ thị màu qua các dung dịch quen thuộc

Ngọc Đạt

Banned
Banned
TV ấn tượng nhất 2017
11 Tháng năm 2017
5,281
7,952
829
20
Lâm Đồng
THCS Lộc Nga
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Như các bạn đã biết với bộ môn Hóa học, thí nghiệm là một phần không hề nhỏ, nó mang vai trò to lớn giúp các bạn hiểu sâu hơn, cặn kẽ hơn về các vấn đề hóa học, hiểu được nhiều thứ mà ở các bộ môn khác hay trên cơ sở lí thuyết bạn không thể nào biết, không thể nào hình dung được.

Mình hôm nay sẽ làm một thí nghiệm hóa học tại nhà nhé! Thí nghiệm rất đơn giản đó chính là mình sẽ sử dụng các chất chỉ thị màu (quỳ tím và giấy phenolphtalêin không màu) để thử các dung dịch nước chanh và bột giặt OMO và kết quả là....
Các bạn hãy cùng nhau cmt kết quả ở dưới nhé!

---------------
Sau khi xem xong thí nghiệm bởi Nguyễn Trần Thành Đạt các bạn hãy trả lời các câu hỏi sau nhé!
1. Vì sao nước chanh làm quỳ tím hóa đỏ?
2. Vì số dung dịch bột giặt OMO là giấy phenolphtalein không màu hóa đỏ (màu hồng) hay làm quỳ tím chuyển thành màu xanh?
----------
Sau khi trả lời các câu hỏi tương tác các bạn kẻ"--------------" và sau đó ghi phía dưới những lời góp ý để những thí nghiệm hóa học sau của mình sẽ thực hiện suôn sẻ hơn.

Tiểu Lộc

Mùa hè Hóa học
Thành viên
9 Tháng bảy 2017
3,201
2,594
554
19
Đắk Lắk
THCS Trần Quang Diệu
Như các bạn đã biết với bộ môn Hóa học, thí nghiệm là một phần không hề nhỏ, nó mang vai trò to lớn giúp các bạn hiểu sâu hơn, cặn kẽ hơn về các vấn đề hóa học, hiểu được nhiều thứ mà ở các bộ môn khác hay trên cơ sở lí thuyết bạn không thể nào biết, không thể nào hình dung được.

Mình hôm nay sẽ làm một thí nghiệm hóa học tại nhà nhé! Thí nghiệm rất đơn giản đó chính là mình sẽ sử dụng các chất chỉ thị màu (quỳ tím và giấy phenolphtalêin không màu) để thử các dung dịch nước chanh và bột giặt OMO và kết quả là....

---------------
Sau khi xem xong thí nghiệm bởi Nguyễn Trần Thành Đạt các bạn hãy trả lời các câu hỏi sau nhé!
2. Vì số dung dịch bột giặt OMO là giấy phenolphtalein không màu hóa đỏ (màu hồng) hay làm quỳ tím chuyển thành màu xanh?
----------
Sau khi trả lời các câu hỏi tương tác các bạn kẻ"--------------" và sau đó ghi phía dưới những lời góp ý để những thí nghiệm hóa học sau của mình sẽ thực hiện suôn sẻ hơn.
1. Axit làm quỳ tím hóa đỏ, mà chanh lại chứa nhiều axit => chanh làm quỳ tím hóa đỏ
2. Trong bột giặt có chứa xút ăn da, mà xút ăn da lại có chứa bazo. Mà bazo làm phenol phtalein hóa hồng, quỳ tím chuyển thành màu xanh=> bột giặt OMO làm phenol phtalein hóa hồng và làm quỳ tím hóa xanh :)
----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
- Anh nói to hơn chút đi. Em nghe không rõ lắm, nhất là mấy đoạn anh đi ra lấy đồ ấy...
- Em thấy thao tác của anh khi làm thí nghiệm nên làm chầm chậm lại chút, anh làm nhanh quá, khó quan sát :)

Last edited:

Trúc Ly sarah

Học sinh tiến bộ
Thành viên
11 Tháng bảy 2017
949
380
164
20
Quảng Nam
THCS Nguyễn Văn Trỗi

---------------
----------
1. Vì trong chanh có chứa nhiều axit mà axit làm quỳ tím hóa đỏ => chanh làm quỳ tím hóa đỏ.
2. Vì trong bột giặc có chứa NaOH (xút ăn da) mà NaOH là dd bazơ nên làm giấy quỳ tím hóa xanh, dd phenolphtalein hóa đỏ => bột giặc làm quỳ tím hóa xanh, làm dd phenolphtalein hóa đỏ.

• Like
Reactions: Ngọc Đạt
Top Bottom