English THPT Thì động từ

hoaithuasdf

Học sinh mới
Thành viên
2 Tháng mười hai 2021
15
4
6
Bắc Kạn

Attachments

73.4 KB · Đọc: 15

lehuong1104

Học sinh
Thành viên
3 Tháng mười một 2021
97
105
21
cho em hỏi câu 15 sao mình lại chọn ý b ạ, mn có thể giải thích chi tiết cho em được không ạ. Tại em nhớ có cấu trúc when +S+V qkd, S+Vqktd ạ. em cảm ơn ạ

cấu trúc when +S+V qkd, S+Vqktd là chỉ một hành động đang xảy ra trong quá khứ thì có hành động khác xen vào (hành động xen vào này thường là hành động ngắn).
ví dụ:
Last night, when i was watching TV, someone knocked the door. (Khi tôi ĐANG xem tivi thì có ai đó gõ cửa)
=>Hành động "xem tivi" là hành động đang diễn ra (quá khứ tiếp diễn), hành động "gõ cửa" là hành động xen vào (quá khứ đơn)

Còn ở câu 15, không phải cấu trúc này nhé. Đây chỉ đơn giản là nói về một việc đã xảy ra trong quá khứ thôi.(cách dùng của thì quá khứ đơn)
Nghĩa: Khi em trai tôi còn nhỏ, nó thường hay khóc.

Nếu là đáp án A: Khi em trai tồi còn nhỏ, nó thường ĐANG khóc. (không hợp lý) =>sai

Nếu có thắc mắc gì bạn cứ hỏi thêm nhé.
Ngoài ra bạn cũng có thể tham khảo thêm mục kiến thức sau vđể nắm chắc hơn phần thì trong tiếng anh:
Chúc bạn học tốt!

hoaithuasdf

Học sinh mới
Thành viên
2 Tháng mười hai 2021
15
4
6
Bắc Kạn
cấu trúc when +S+V qkd, S+Vqktd là chỉ một hành động đang xảy ra trong quá khứ thì có hành động khác xen vào (hành động xen vào này thường là hành động ngắn).
ví dụ:
Last night, when i was watching TV, someone knocked the door. (Khi tôi ĐANG xem tivi thì có ai đó gõ cửa)
=>Hành động "xem tivi" là hành động đang diễn ra (quá khứ tiếp diễn), hành động "gõ cửa" là hành động xen vào (quá khứ đơn)

Còn ở câu 15, không phải cấu trúc này nhé. Đây chỉ đơn giản là nói về một việc đã xảy ra trong quá khứ thôi.(cách dùng của thì quá khứ đơn)
Nghĩa: Khi em trai tôi còn nhỏ, nó thường hay khóc.

Nếu là đáp án A: Khi em trai tồi còn nhỏ, nó thường ĐANG khóc. (không hợp lý) =>sai

Nếu có thắc mắc gì bạn cứ hỏi thêm nhé.
Ngoài ra bạn cũng có thể tham khảo thêm mục kiến thức sau vđể nắm chắc hơn phần thì trong tiếng anh:
Chúc bạn học tốt!
cho em hỏi vậy nếu câu They lived here when i was a child, em dùng lived có đúng không ạ

hoaithuasdf

Học sinh mới
Thành viên
2 Tháng mười hai 2021
15
4
6
Bắc Kạn
Trong câu này "lived" được nha em.
chị cho em hỏi thêm về câu này ạ “Uncle Ho…… most of his life for our national Independence and freedom”, sao mình lại dùng ý A (spent) mà k dùng ý D (has spent) HTHT được ạ, tại vì HTHT nó cũng diễn tả hành động xảy ra trong quá khứ nhưng không nói rõ thời gian ạ

S I M O

Cựu Phụ trách nhóm Anh
Thành viên
19 Tháng tư 2017
3,385
9
4,341
649
Nam Định
Trái tim của Riky-Kun
chị cho em hỏi thêm về câu này ạ “Uncle Ho…… most of his life for our national Independence and freedom”, sao mình lại dùng ý A (spent) mà k dùng ý D (has spent) HTHT được ạ, tại vì HTHT nó cũng diễn tả hành động xảy ra trong quá khứ nhưng không nói rõ thời gian ạ
Nhưng mà hành động này kết thúc rồi mà em, bởi vì nó nói về việc của một người đã mất trong quá khứ rồi á. Còn theo lý thuyết của https://diendan.hocmai.vn/threads/ly-thuyet-cac-thi-co-ban-hmf.828407/ thì không nói rõ thời gian là khi câu nó không cho rõ ràng thôi, còn câu này hoàn toàn có thể xác định được dựa trên Uncle Ho. (Em có thể coi nó là một fact). Hơn nữa thì gần như cả cuộc đời <most of his life> (phải trải qua rồi thì mới nói như thế được) nên dù chủ ngữ nào thì em vẫn có thể xài thì QKD. Chúc em học tốt!

Top Bottom