Cuộc sống Thi cấp 3

dangbich2012@gmail.com

Học sinh mới
Thành viên
7 Tháng tám 2021
3
2
6
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Xin chào:>
Năm nay mk là học sinh cuối cấp 2( sắp thi chuyển cấp rùiii) nên cảm thấy khá là lo lắng và áp lực ấy ạ, nên mk muốn xin lời khuyên của mọi người một chút.
Đầu tiên thì mk muốn hỏi mn về kinh nghiệm trong phòng thi, mk là một người rất hay mất bình tĩnh trong phòng thi, thường thì khi vào phòng thi mk hay bị quên kiến thức, mk cx đã thử áp dụng những cách làm trên mạng r nhưng thật sự k có hiệu quả( thậm chí còn hay sai những phần dễ ấy ạ) . Vì vậy nên mk muốn hỏi thử mn cách khắc phục vấn đề này.
Tiếp theo là kinh nghiệm ôn văn để lm tốt bài thi vào 10. Mk có hỏi qua một đưa b là một người học khá văn của lớp mk, b ấy nói ngoài ôn những phần cần thiết cho phần đọc hiểu như: PTBĐ, ý nghĩa nhan đề, hoàn cảnh sáng tác, tác giả. thể thơ, chủ đề, giá trị nghệ thuật, nội dung......vv thì b ấy còn vt dàn bài cho từng bài và phân tích r hok thuộc( nếu vào dạng đề khác thì cố gắng vt theo cảm nghĩ) . mk muốn hỏi rằng cách lm này có thực sự phù hợp để hok văn k và nếu k thì nên hok ntn ạ?
Thứ 3 là cách hok tốt toán hình ạ, e cảm thấy mk là một người hok rất kém phần toán hình. E đã hok lại các kiến thức toán hình và làm bài tập để luyện nhưng vẫn k khắc phục đc . VD như dạng toán cm một đường thẳng là tia phân giác của một góc, e đã tìm các pp cm bài toán này trên mạng nhưng khi áp dụng vào một bài toán khó một chút e sẽ k nhìn ra đc những cách giải bài toán đấy. Mong mn giải đáp hộ e vs ạ.
Cuối cùng là vấn đề môn tiếng anh ạ, riêng môn tiếng anh thì e đã nắm đc các kiến thức cơ bản nhưng khi bắt tay vào lm đề e không thể đạt đc điểm 9+. mk chưa nhìn ra vấn đề của vc này là do đâu.
Mong mn cho mk câu trả lời để mk có thể khắc phục khuyết điểm và phát huy tốt hơn trong kì thi vào 10.
Cảm ơn rất nhiều ạ.

Last edited:

eayee

Học sinh
Thành viên
4 Tháng tư 2022
14
12
21
16
Hà Nội
1. Mất bình tĩnh trong phòng thi
Cậu có thể làm quen với không khí của kỳ thi hơn như tham gia các kỳ thi thử của trường,.. chẳng hạn. Ngoài ra thì trước khi thi thì cậu có thể uống nước,.... hay làm gì đó để bình tĩnh hơn.
2. Kinh nghiệm ôn văn
Theo tớ thì không nên học thuộc lắm mà nên hiểu ý, có thể viết ra để ôn lại, đọc qua các bài mẫu để có thêm vốn từ thôi. Vì học thuộc khó hiểu bản chất và cũng không cảm nhận được nét đẹp của văn chương ý.
3. Học tốt toán hình
Tớ nghĩ cách học tốt các môn tự nhiên chỉ có làm nhiều bài tập thôi. Làm một bài tập rồi mà chưa hiểu thì thỉnh thoảng mình cũng có thể làm lại cho nhớ. Vào phòng thi cậu có thể sẽ gặp bài đã làm rồi hoặc bài có mô hình tương tự.
4. Cải thiện điểm tiếng Anh
Đây cũng là vấn đề chung của tớ luôn:> Nma tớ đang làm đề, sau đó xác định các dạng mình hay sai và tìm bài tập về chuyên đề đấy.
Chúc cậu học tốt và đạt kết quả cao trong kỳ thi tuyển sinh vào 10 nhee. À mà tớ bằng tuổi cậu đó:>

dangbich2012@gmail.com

Học sinh mới
Thành viên
7 Tháng tám 2021
3
2
6
1. Mất bình tĩnh trong phòng thi
Cậu có thể làm quen với không khí của kỳ thi hơn như tham gia các kỳ thi thử của trường,.. chẳng hạn. Ngoài ra thì trước khi thi thì cậu có thể uống nước,.... hay làm gì đó để bình tĩnh hơn.
2. Kinh nghiệm ôn văn
Theo tớ thì không nên học thuộc lắm mà nên hiểu ý, có thể viết ra để ôn lại, đọc qua các bài mẫu để có thêm vốn từ thôi. Vì học thuộc khó hiểu bản chất và cũng không cảm nhận được nét đẹp của văn chương ý.
3. Học tốt toán hình
Tớ nghĩ cách học tốt các môn tự nhiên chỉ có làm nhiều bài tập thôi. Làm một bài tập rồi mà chưa hiểu thì thỉnh thoảng mình cũng có thể làm lại cho nhớ. Vào phòng thi cậu có thể sẽ gặp bài đã làm rồi hoặc bài có mô hình tương tự.
4. Cải thiện điểm tiếng Anh
Đây cũng là vấn đề chung của tớ luôn:> Nma tớ đang làm đề, sau đó xác định các dạng mình hay sai và tìm bài tập về chuyên đề đấy.
Chúc cậu học tốt và đạt kết quả cao trong kỳ thi tuyển sinh vào 10 nhee. À mà tớ bằng tuổi cậu đó:>
eayeecảm ơn cậu nhiều nhée. Cậu ở tỉnh nào z?

Elishuchi

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
13 Tháng mười 2015
2,240
2,920
479
Thanh Hoá
github.com
Thanh Hóa
✎﹏ ๖ۣۜTHPT❄๖ۣۜTriệu❄๖ۣۜSơn❄④ღ
Năm nay mk là học sinh cuối cấp 2( sắp thi chuyển cấp rùiii) nên cảm thấy khá là lo lắng và áp lực ấy ạ, nên mk muốn xin lời khuyên của mọi người một chút.
Đầu tiên thì mk muốn hỏi mn về kinh nghiệm trong phòng thi, mk là một người rất hay mất bình tĩnh trong phòng thi, thường thì khi vào phòng thi mk hay bị quên kiến thức, mk cx đã thử áp dụng những cách làm trên mạng r nhưng thật sự k có hiệu quả( thậm chí còn hay sai những phần dễ ấy ạ) . Vì vậy nên mk muốn hỏi thử mn cách khắc phục vấn đề này.
Tiếp theo là kinh nghiệm ôn văn để lm tốt bài thi vào 10. Mk có hỏi qua một đưa b là một người học khá văn của lớp mk, b ấy nói ngoài ôn những phần cần thiết cho phần đọc hiểu như: PTBĐ, ý nghĩa nhan đề, hoàn cảnh sáng tác, tác giả. thể thơ, chủ đề, giá trị nghệ thuật, nội dung......vv thì b ấy còn vt dàn bài cho từng bài và phân tích r hok thuộc( nếu vào dạng đề khác thì cố gắng vt theo cảm nghĩ) . mk muốn hỏi rằng cách lm này có thực sự phù hợp để hok văn k và nếu k thì nên hok ntn ạ?
Thứ 3 là cách hok tốt toán hình ạ, e cảm thấy mk là một người hok rất kém phần toán hình. E đã hok lại các kiến thức toán hình và làm bài tập để luyện nhưng vẫn k khắc phục đc . VD như dạng toán cm một đường thẳng là tia phân giác của một góc, e đã tìm các pp cm bài toán này trên mạng nhưng khi áp dụng vào một bài toán khó một chút e sẽ k nhìn ra đc những cách giải bài toán đấy. Mong mn giải đáp hộ e vs ạ.
Cuối cùng là vấn đề môn tiếng anh ạ, riêng môn tiếng anh thì e đã nắm đc các kiến thức cơ bản nhưng khi bắt tay vào lm đề e không thể đạt đc điểm 9+. mk chưa nhìn ra vấn đề của vc này là do đâu.
Mong mn cho mk câu trả lời để mk có thể khắc phục khuyết điểm và phát huy tốt hơn trong kì thi vào 10.
Cảm ơn rất nhiều ạ.
dangbich2012@gmail.com1.vấn đề áp lực trong phòng thi có rất nhiều bài viết em tham khảo nhé
2.ôn văn:thường thì đề thi sẽ có giới hạn ko biết nơi e hok sao chỗ a là giới hạn 1 năm thi thơ thì năm sau thi văn rồi ngược lại
ôn thì không cần căng thẳng lắm cố gắng chữ đẹp xíu phần nghị luận thì theo khung mà dập còn phần câu 5 điểm thì có mấy bài chịu khó hok thuộc ý chính,thơ là ok thôi em :) ý chính ko có nhiều đâu nha,xong ý chính e đọc lướt qua ý phụ nhớ đến đâu hay đến đó
3.toán:toán hình 2 ý đầu khá đơn giản có ý cuối mới khó thôi nếu em thi trường thường làm hết mấy ý đầu là ổn còn cuối đừng cố quá làm gì kẻo bật gốc
tiếng anh thì hok cơ bản thôi(hình như tiếng anh hệ số 1,toán ,văn hệ số 2 mà nhỉ) a ngu tiếng anh nên chả biết nói sao cả :v
ráng ôn thi tốt nha e

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,048
1,174
19
Hà Tĩnh
THPT chuyên Đại học Vinh - ViKClanha
Hello em ^^ Với kinh nghiệm ôn thi cấp 3 từ mức 17 điểm 3 môn lên 26 điểm 3 môn trong 2 tháng thì chị có một số điều chia sẻ cho em nhé.
1. Áp lực thi cử: Cái này thì thật sự chỉ bản thân em mới làm được thôi. Chị không bị cái này nên chị không chia sẻ được.

2. Ôn Văn: TUYỆT ĐỐI KHÔNG HỌC THUỘC. Thật sự luôn, đề thi biến đổi rất nhiều kiểu, em mà học thuộc rồi viết sai đề thì đảm bảo Văn em không nổi 7 điểm đâu và còn ít tháng thì em cũng không học nổi đâu. Lời khuyên cho em là học bản chất từng tác phẩm, từng dạng bài rồi áp dụng nhuần nhuyễn. Hồi đấy chị ôn Văn trong đúng 2 tuần, 1 tuần chị ngồi cày hết toàn bộ tác phẩm Văn 9 trên Youtube (Cô Chử Thu Trang), chị nghe, chép và hiểu luôn tác phẩm trong lúc xem từng video, sau mỗi tác phẩm, chị sẽ gấp vở lại, giữ mỗi SGK rồi nhìn sách giáo khoa để phân tích tác phẩm như kiểu đang giảng bài cho ai đó, sau đó nữa chị sẽ lập sơ đồ tư duy theo cách hiểu của chị cho dễ ôn. Nói 1 tuần thế thôi chứ 1 tuần đấy mỗi ngày chị học 12-16 tiếng mới học sâu và học kĩ được hết toàn bộ tác phẩm á. 1 tuần tiếp theo chị chia 2-2-3: 2 ngày học đọc hiểu - 2 ngày học NLXH - 3 ngày luyện tập. Đọc hiểu thì chị tìm hết các thể loại khái niệm: PTBĐ, hoán dụ, ẩn dụ, ... NLXH thì có mấy dạng: NL về 1 câu nói, về hiện tượng, ... thì em học cách triển khai ý rồi note riêng vào 1 quyển vở, 3 ngày còn lại mỗi ngày chị làm đâu đó 8-10 đề văn (chị làm đọc hiểu + NLXH và lên dàn ý cơ bản NLVH), mỗi đề tầm 30-40 phút. Nói chung chị học bị muộn nên bắt buộc mỗi ngày phải dành rất rất nhiều thời gian để học mới kịp với các bạn. Sau 2 tuần đấy chị không học thêm nhiều nữa mà chị ôn trên trường và lâu lâu hứng lên thì đọc sơ đồ tư duy cho hiểu và nhớ ý. Chung quy lại thì, từ 4 điểm trong đợt thi thử đầu tiên vào tháng 3/2019, chị được 8.75 điểm Văn trong kì thi thật vào cuối tháng 5 ^^

3. Toán Hình: Hồi ấy chị cũng được 4 điểm trong bài thi thử. Vấn đề của chị là chị bỏ học Toán quá lâu để đi ôn thi HSG tỉnh, mà hồi lớp 8 chị học khá chắc nên thật sự chị thấy chị học lại khá nhẹ nhàng cả Hình lẫn Đại mặc dù chị vẫn phải học liên tục gần 1 tháng, mỗi ngày 8-10 tiếng mới hết kiến thức để được 8 điểm. Chị nghĩ em đang bị mất gốc hoặc là em học nhưng chưa hiểu bản chất đó. Còn đâu đó hơn 1 tháng, chị nghĩ em nên dành thời gian để học lại kiến thức hình từ đầu năm lớp 9 hoặc từ cuối lớp 8 để xem mình hổng ở đâu, chỗ nào mình chưa hiểu, ... thì em mới sửa lỗi được.

4. Tiếng Anh: Em cứ làm khoảng 10 đề, đề nào cũng tự chấm + chữa 1 cách thật nghiêm túc và chỉn chu, sau đó lập 1 cái sheet trên laptop hoặc trong sổ, ghi lại số lỗi sai, lỗi sai ở những phần nào, ... rồi cố gắng học trọng tâm những phần hay sai. Nếu có bất kỳ thắc mắc nào về tiếng Anh em có thể thoải mái đặt câu hỏi vào box Ngoại Ngữ của diễn đàn nhé ^^

Cuối cùng, chúc em ôn thi thật tốt nhé :> Cố lên.

quynhanhnguyenho05

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
24 Tháng mười một 2021
81
595
76
Cảm ơn rất nhiều ạ.
dangbich2012@gmail.comùm, không biết mọi người sao nhưng chị thì học thuộc luôn cả bài văn :> Nghe có vẻ không được khoa học lắm nhưng nếu em siêng thì cố học kiểu này nha. Vì khi vào phòng thi mình hay bị run rồi áp lực phòng thi á, sẽ khó nghĩ ra từ ngữ, câu cú phù hợp cho bài văn. Nên nếu em học thuộc được sẽ tốt hơn, còn một mẹo nhỏ để làm không bị lạc đề ( chắc cô em cũng nói rồi ha :>) là viết y nguyên cái phần đề yêu cầu (vd: vẻ đẹp thiên nhiên, hình ảnh con người,..) kiểu vậy vô mở bài với kết bài là ok, còn thân bài thì cái nào cũng giống nhau à.

Còn phần toán hình thì mấy câu a, b thường ra y chang nhau, em làm nhiều đề cho nhuyễn là được à, còn câu c, d thì cần tư duy hơn xíu thôi. Nếu em gặp bài nào không biết thì cứ lên mạng tìm cách giải xem sao rồi tự làm lại không nhìn bài giải là được à. Với làm đi làm lại các bài em phải lên mạng tìm á.

Tống Huy

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
25 Tháng sáu 2018
4,084
7,241
691
19
Hà Tĩnh
THPT Lê Hữu Trác
Cảm ơn rất nhiều ạ.
dangbich2012@gmail.comĐầu tiên là anh nghĩ em không nên cảm thấy áp lực lắm đâu, quan trọng là mình phải cảm thấy thoải mái, cân bằng giữa học và chơi để luôn giữ được tâm trạng tốt để ôn thi.
Đầu tiên là môn Văn, cá nhân anh thì lúc trước ôn thi anh không học thuộc dàn ý từng bài riêng lẻ, mà thay vào đó là học thuộc dàn ý chung của các dạng bài thôi, sau đó mình tự thay đổi và mở rộng phù hợp với đề bài là được. Ngoài ra, em có thể tham khảo thêm các bài Văn mẫu, dàn ý ở trên mạng để có thể chắt lọc được những ý hay, để sau này đi thi gặp phải thì có thể sử dụng và biến thành của mình. Còn về môn Tiếng Anh thì không hẳn chỉ mỗi lý thuyết thôi nên rất dễ nhầm lẫn, em có thể ôn tập lại kiến thức theo từng dạng bài, rồi sau đó thấy mình còn yếu chỗ nào, hay sai nhiều chỗ nào thì cố gắng dành nhiều thời gian hơn để khắc phục.
Chúc em ôn thi tốt ^^

Top Bottom