Thầy xem giùm em gấp với ạ

F

futurechampion

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Sáng nay kiểm tra lớp em có 1câu oái ăm thế này thầy xem giùm em , xem em có nghĩ sai hay đề sai ạ
Trong các trường hợp sau đây , trường hợp nào tạo ra kết tủa sau khi phản ứng xảy ra hoàn toàn
A ) cho tới dư AlCl3 vào dung dịch NaOH
B Cho tới dư NaOH vào AlCl3
C ) Cho tới dư HCl vào dung dịch NaAlO2
D ) Sục đến dư khí CO2 vào dung dịch NaOH
Theo em không có đáp án nào tạo kết tủa đúng không thầy ? . Em nghĩ hiện tượng thế này thầy xem có đúng không ạ
A - Tạo kết tủa sau đó kết tủa tan ngay
B ban đầu có kết tủa nhưng lúc sau kết tủa tan do NaOH tiếp tục thêm vào
C - tạo kết tủa sau đó kết tủa tan
D - khí bị hấp thụ không hiện tượng gì xảy ra
Theo em đáp án là D nếu sửa NaOH --- NaAlO2 đúng không ạ
Cám ơn thầy !

S

sieunhanxpan1993

Mình nghĩ là câu A : Cho tới dư AlCl3 có nghĩa là cho đến khi nào hek NaOH thì thôi khi đó OH- thiếu ---> kết tủa ko bị hoà tan hek

S

sieuchuoi10

Câu A đúng:
_ AlO2- đối kháng vs tất cả các ion nào đối kháng vs OH-
_ Nên trong dd không thể tồn tại song song ion Al3+ và AlO2-.
Giải thích:
_ Al(OH)3 = HAlO2.H2O, Al(OH)3 không tan trong H2O nên về phương diện axit nó đc coi là axit rất yếu. Việc này dẫn đến khi trở thành muối NaAlO2 thì trong dd muối đó ion AlO2- phải bị thuỷ phân trong H2O: AlO2-.H2O + H2O <---> Al(OH)3 + OH- (1). Nếu trong dd có sẵn ion Al3+ nó sẽ bụp ngay OH- ở pt (1) làm cho cân bằng chuyển dịch mạnh về chiều thuận cho đến hết AlO2- hoặc hết Al3+ thì thôi.

N

nhphuc5493

cho AlCl3 den du vao NaOH Alcl3 dư thủy phân tạo ra mội trường axit tác dụng NaAlO2 -> kết tũa câu A

Top Bottom