thầy phương giải đáp giúp em nhé?

N

ngoclam1994

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

cho em hỏi vd13 trong bài giảng lý thuyết cơ sơ dt (p4) thì cái cách 1 trường hợp d ko cắt (p) thì thầy bảo là lấy 2 điểm A,B trên d rồi viết ptdt qua A vuông góc (p) rồi B cũng vậy,vậy cho em hỏi là lấy 2 điểm A,B cụ thể hay sao ạ.Giải thích giúp em bao giờ mình lấy điểm cụ thể khi nào không cụ thể luôn nhé.

T

tiendung_htk

Khi nào bạn lấy được điểm cụ thể thì càng tốt còn nếu không có thì phải biểu diễn theo tham số của ptđt mà nó đi qua thôi

H

hocmai.toanhoc

cho em hỏi vd13 trong bài giảng lý thuyết cơ sơ dt (p4) thì cái cách 1 trường hợp d ko cắt (p) thì thầy bảo là lấy 2 điểm A,B trên d rồi viết ptdt qua A vuông góc (p) rồi B cũng vậy,vậy cho em hỏi là lấy 2 điểm A,B cụ thể hay sao ạ.Giải thích giúp em bao giờ mình lấy điểm cụ thể khi nào không cụ thể luôn nhé.

Chào em!
Đây là dạng lập phương trình hình chiếu vuông góc của một đường thẳng nên một mặt phẳng khi đó đường thẳng d' là hình chiếu cần tìm em cần tìm 2 điểm bất kì là hình chiếu của d lên mp(P) nên khi đó em lấy điểm A, B bất kì bằng cách cho t bất kì thì được tọa độ (x; y; z).
Còn dạng bài khi cần điểm chính xác thì em phải gọi tổng quát theo t.
Chú ý: dạng điểm thuộc đường thẳng nếu điểm bất kì thì em lấy cụ thể. Còn chỉ tồn tại 1 điểm (cần chính xác) thì lúc đó em gọi theo t.

Top Bottom