Thầy cô và các bạn giúp mình giải bài này với !

H

heartbatino

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Em đang học khóa luyện thi ĐH của thầy Lê Bá Phương. Trong phần bài tập của thầy em có mấy bài thắc mắc không biết làm ra sao, vậy ai biết chỉ rõ cho em với nha.

Bài 1: Giải phương trình :

[tex]\sqrt{x-2} +\sqrt{x+2}=2\sqrt{x^2-4}+2-2x[/tex]
Em giải theo cách sau :
Đk:[tex]\left\{ \begin{array}{l} x-2 \geq 0 \\ x+2\geq 0 \end{array} \right.\Leftrightarrow x \geq 2[/tex]
Đặt: [tex]\sqrt{x-2}+\sqrt{x+2}= t; t\geq 2[/tex]
[tex]\rightarrow \ 2x+2\sqrt{x^2-4}= t^2\Leftrightarrow 2\sqrt{x^2-4}= t^2-2x[/tex]
thay vào phương trình ta được:
[tex]t= t^2+2-4x\Leftrightarrow t^2 -t+(2-4x)=0[/tex]
[tex]\Leftrightarrow \left[\begin{t =\frac{1+\sqrt{16x-7}}{2}}\\{t =\frac{1-\sqrt{16x-7}}{2} }[/tex]

TH1: với[tex]t=\frac{1+\sqrt{16x-7}}{2}\Leftrightarrow \sqrt{x-2}+\sqrt{x+2}=\frac{1+\sqrt{16x-7}}{2}[/tex]

[tex]\Leftrightarrow 2(\sqrt{x-2}+\sqrt{x+2})=1+\sqrt{16x-7}[/tex], bình phương 2 vế ta được :
[tex]\rightarrow \4\sqrt{x^2-4} =4x+\sqrt{16x-7}-3[/tex]
[tex]\Leftrightarrow 16(x^2 -4)=16x^2 -8x+2+\sqrt{16x-7}(8x-6)[/tex]
[tex]\Leftrightarrow \frac{4x-33}{4x-3} =\sqrt{16x-7}[/tex]

bình phương tiếp:
[tex]\rightarrow \ 4x^3-8x^2 +9x -18=0[/tex]
[tex]\Leftrightarrow (x-2)(4x^2 +9)=0 \rightarrow x=2[/tex](tm điều kiện)

TH2: em cũng làm ra nghiệm bằng 2

Nhưng khi em kiểm tra lại bằng cách thay vào đề bài thì lại không đúng. Em đã thử làm cách khác nhưng kêt quả vẫn ra x=2. Em không hiểu mình sai chỗ nào cả, vậy mong thầy cô và các bạn biết chỉ rõ cho em chỗ sai để sau này em không vấp phải nữa!

Em cảm ơn thầy cô và các bạn nhiều....@};-@};-@};-@};-@};-@};-

Last edited by a moderator:
K

khuongtuyen94

giải hpt

Cái chỗ mà bạn sai hình như là ở chỗ bạn xét TH1 mà bình phương 2 vế lên ấy.cái chỗ đó hình như là trừ 3 chứ không phải là cộng 3 đâu.
:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D
Hoặc bạn có thể làm theo cách này của mình.nó đơn giản hơn này.
Đặt [TEX]\sqrt[2]{x+2}=a;\sqrt[2]{x-2}=b[/TEX] thì hpt sẽ tương đươngvs:
a+b=2-[TEX](a-b)^2[/TEX]
(a-b)(a+b)=-4.
qua đây là bạn hiểu rùi chứ.sau đó sẽ tính đươc là hpt vô nghiệm.

H

heartbatino

Cái chỗ mà bạn sai hình như là ở chỗ bạn xét TH1 mà bình phương 2 vế lên ấy.cái chỗ đó hình như là trừ 3 chứ không phải là cộng 3 đâu.
:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D
Hoặc bạn có thể làm theo cách này của mình.nó đơn giản hơn này.
Đặt [TEX]\sqrt[2]{x+2}=a;\sqrt[2]{x-2}=b[/TEX] thì hpt sẽ tương đươngvs:
a+b=2-[TEX](a-b)^2[/TEX]
(a-b)(a+b)=-4.
qua đây là bạn hiểu rùi chứ.sau đó sẽ tính đươc là hpt vô nghiệm.

ý sorry bạn nha mình gõ nhầm cái dấu ở chỗ đó :D chỗ đó đúng là -3 như bạn nói nhưng mình gõ nhầm thành +3 :D ( bạn có thể xem các bước sau vì mình rút gọn theo -3 chứ ko phải +3 mà kết quả vẫn sai :D). Còn cách của bạn để mình thử đã, dù sao cũng cám ơn bạn comment cho mình.:)>-
Cho mình hỏi thêm là từ chỗ:

[tex]a+b=2-(a-b)^2[/tex] suy ra ->>[tex](a+b)(a-b)=-4[/tex] bạn làm kiểu gì vậy ??? Mình nhân 2 về cho (a-b) không được như bạn đâu, bạn xem lại đi!

K

khuongtuyen94

:DÀ cái chỗ đó không phải là suy ra đâu mà là dấu và đấy.có nghĩa giống như một hệ phương trình ấy.cái chỗ mà (a-b)(a+b)=-4 là suy ra từ phép đặt [TEX]\sqrt[]{x-2}=b[/TEX]và [TEX]\sqrt[]{x+2}=a[/TEX] nên suy ra [TEX]a^2-b^2[/TEX]=-4 đấy.:D
À đúng rùi mình làm sai cái chỗ ý rùi.phải là bằng 4 mới đúng.nếu vậy thì giải ra pt vẫn vô nghiẹm bạn ak.
Mình nghĩ là bài làm của bạn không có chỗ sai.chắc là bạn phải nhờ sự trợ giúp của các thầy cô dạy toán.chắc là họ sẽ có lời giải.:)

H

heartbatino

Mình đã biết mình sai chỗ nào rồi : cái sai là ở chỗ bước bình phương cuối cùng mình thiếu điều kiện: [tex]\frac{4x-33}{4x-3}\geq0[/tex][tex]\Leftrightarrow x\geq \frac{33}{4}[/tex] và [tex]x < \frac{3}{4}[/tex] thì sau khi ra nghiệm =2 có thể loại :D
Vậy mong mấy anh AD close topic hộ em nha :D

Top Bottom