[Thao tác lập luận phân tích]

D

doigiaythuytinh

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Bài mới

Đề bài: Thế nào là tình bạn đẹp trong hoạn nạn?
Nhóm mình đang làm bài văn này để thuyết trình trong 7'. Các bạn ai có ý kiến thì giúp mình về nội dung các phần chính nhé :D
Thật sự là cũng chưa biết cách vào đề như thế nào, cô giáo bảo làm bài ko đc định nghĩa :-S

Đã bao giờ bạn nghĩ rằng mình thật may mắn, thật hạnh phúc vì trong cuộc sống bề bộn luôn có những người bạn bên cạnh trong mọi hoàn cảnh, dù là khó khăn nhất...?

Tuổi học trò với những câu chuyện ngốc xít mang đến cho bạn bao lo lắng, bồn chồn. Nhưng chỉ cần một cái siết tay thật chặt, một bờ vai ai đó thật êm, một ánh nhìn ấm áp, một cử chỉ lo lắng từ sự thành tâm của một người bạn, mọi buồn phiền sẽ mau chóng tan biến, thay vào đó là niềm vui và nụ cười mãn nguyện.

Những ngưòi bạn cùng lứa tuổi thì hiển nhiên sẽ dễ dàng hiểu và thông cảm cho ta hơn là bố mẹ hay các thầy cô giáo. Bởi vậy, việc chia sẻ một tâm sự, một nỗi niềm khó nói với bạn bè là đơn giản hơn nhiều.

(Mình nghĩ phần tiếp theo là nêu ví dụ- Mình ko biết nên bạn search google mà tìm những tấm gương bạn bè điển hình :D)

Last edited by a moderator:
A

anh_anh_1321

Đề bài: Thế nào là tình bạn đẹp trong hoạn nạn?
Nhóm mình đang làm bài văn này để thuyết trình trong 7'. Các bạn ai có ý kiến thì giúp mình về nội dung các phần chính nhé :D
Thật sự là cũng chưa biết cách vào đề như thế nào, cô giáo bảo làm bài ko đc định nghĩa :-S

M

meobachan

Tại sao lại không được định nghĩa? Ngay trong cái đề bài cũng đã yêu cầu người viết phải định nghĩa, giải thích rồi. Nếu không định nghĩa, giải thich thế nào là tình bạn đẹp trong hoạn nạn thì làm sao để người đọc hiểu đươc nhưng biểu hiện của nó để mà chứng minh? Cô giáo của bạn kì lạ thật.

X

xuong_rong_1993

Tại sao lại không được định nghĩa? Ngay trong cái đề bài cũng đã yêu cầu người viết phải định nghĩa, giải thích rồi. Nếu không định nghĩa, giải thich thế nào là tình bạn đẹp trong hoạn nạn thì làm sao để người đọc hiểu đươc nhưng biểu hiện của nó để mà chứng minh? .
đúng vậy. đầu tiên phải giải thích,nói biểu hiện, dẫn chứng.

A

anh_anh_1321

Tại sao lại không được định nghĩa? Ngay trong cái đề bài cũng đã yêu cầu người viết phải định nghĩa, giải thích rồi. Nếu không định nghĩa, giải thich thế nào là tình bạn đẹp trong hoạn nạn thì làm sao để người đọc hiểu đươc nhưng biểu hiện của nó để mà chứng minh? Cô giáo của bạn kì lạ thật.

bởi thế mới bó tay :))
tớ nhớ bữa làm bài văn NLXH cô nói ai lại đi định nghĩa :-S
thôi giúp tớ đi

T

thuyhoa17

Đã bao giờ bạn nghĩ rằng mình thật may mắn, thật hạnh phúc vì trong cuộc sống bề bộn luôn có những người bạn bên cạnh trong mọi hoàn cảnh, dù là khó khăn nhất...?

Tuổi học trò với những câu chuyện ngốc xít mang đến cho bạn bao lo lắng, bồn chồn. Nhưng chỉ cần một cái siết tay thật chặt, một bờ vai ai đó thật êm, một ánh nhìn ấm áp, một cử chỉ lo lắng từ sự thành tâm của một người bạn, mọi buồn phiền sẽ mau chóng tan biến, thay vào đó là niềm vui và nụ cười mãn nguyện.

Những ngưòi bạn cùng lứa tuổi thì hiển nhiên sẽ dễ dàng hiểu và thông cảm cho ta hơn là bố mẹ hay các thầy cô giáo. Bởi vậy, việc chia sẻ một tâm sự, một nỗi niềm khó nói với bạn bè là đơn giản hơn nhiều.

(Mình nghĩ phần tiếp theo là nêu ví dụ- Mình ko biết nên bạn search google mà tìm những tấm gương bạn bè điển hình :D) >> tìm cái này làm gì? (tớ ko nghĩ nó cần thiết lắm với đề này ^^)

tình bạn đẹp trong hoạn nạn?
Bài trên chưa làm rõ, chỉ mới nói về tình bạn.
Là mở bài thì càng cần phải giới thiệu rõ, và đúng với đề thì mới triển khai ra được ở phần thân.
Vì nó là phần để người đọc, ngừoi nghe bớt bỡ ngỡ hơn về những điều sẽ nói liên quan đến chủ đề ở phần tiếp theo (cái này tự suy :)) )

""Lửa thử vàng, gian nan thử sức" - Không có thành công nào là không phải vượt qua những khó khăn, ko có những niềm vui nào là không phải trải qua một lần phải khóc. Và trên con đường đi đến tình bạn đẹp cũng thế, sẽ luôn có những gian nan, thử thách; sẽ có những vết thương, sẽ có những nỗi đau, có những người sẽ phải ngả gục trên con đường ấy, và cũng sẽ có người chạm đc đến cái đích cuối cùng của nó . Bởi trên con đường ấy, hoạn nạn luôn là thử thách cho tình bạn, cánh cổng phía cuối con đường ấy chính là tình bạn đẹp mà ta nhận được.

p/s: hình như giải thích rồi mi ơi :(

Last edited by a moderator:
L

linh030294

(*) Góp ý : Hạnh phúc làm sao khi xung quanh ta là những người bạn luôn sẵn sàng quan tâm chia sẻ và giúp đỡ. Lúc bình thường cũng chả có gì đáng nói, khi gặp khó khăn hoạn nạn mới biết tình bạn nó cao đẹp thế nào… Và chỉ vô tình nếu bạn bị cảm nhẹ thôi mới biết bạn bè quan tâm tới mình cỡ nào.

A

anh_anh_1321

Là mở bài thì càng cần phải giới thiệu rõ, và đúng với đề thì mới triển khai ra được ở phần thân.
Vì nó là phần để người đọc, ngừoi nghe bớt bỡ ngỡ hơn về những điều sẽ nói liên quan đến chủ đề ở phần tiếp theo (cái này tự suy :)) )

""Lửa thử vàng, gian nan thử sức" - Không có thành công nào là không phải vượt qua những khó khăn, ko có những niềm vui nào là không phải trải qua một lần phải khóc. Và trên con đường đi đến tình bạn đẹp cũng thế, sẽ luôn có những gian nan, thử thách; sẽ có những vết thương, sẽ có những nỗi đau, có những người sẽ phải ngả gục trên con đường ấy, và cũng sẽ có người chạm đc đến cái đích cuối cùng của nó . Bởi trên con đường ấy, hoạn nạn luôn là thử thách cho tình bạn, cánh cổng phía cuối con đường ấy chính là tình bạn đẹp mà ta nhận được.

kệ, giải thích cũng đc, làm giúp tau đi :((
giờ mà ko giải thích cũng ko bik làm răng vô đề, kệ vậy, chẳng chết đâu :">

M

meobachan

Giải thích ngay ở mở bài thế này cũng hay, "đáp ứng" đươc yêu cầu của cô giáo. :))
Phần mở bài đã có, đến phần thân thì tớ chỉ ghi mấy ý chính thế này thôi. ^^

- Hoạn nạn, đó chính là lúc con người thể hiện bản chất, khả năng, tính cách của mình nhất, và nó cũng chính là "thuốc thử" cho một tình bạn đúng nghĩa và 1 tình bạn đẹp.
- Trước hết, đó phải là 1 tình bạn đúng nghĩa.
+ Gặp hoạn nạn mà ta chỉ biết nghĩ đến lợi ích bản thân, bỏ rơi bạn bè thì ta không xứng đáng là một người "bạn". (CM)
+ 1 tình bạn chân chính là khi mỗi người biết tự gạt lợi ích cá nhân sang một bên, chỉ nghĩ đến sự an toàn của ban mình và luôn tìm cách giúp đỡ bạn mình vượt qua khó khăn, hoạn nạn, thậm chí chấp nhận hy sinh lợi ích của bản thân mình. (CM)
- Và cao
hơn đó chính là tình bạn "đẹp" trong hoạn nạn:
+ Với 1 tình bạn thông thường, ta luôn nghĩ cách để giúp bạn vượt qua cơn hoạn nạn nhưng với tình bạn đẹp, ta cùng nắm tay nhau bước qua cơn hoạn nạn, không chỉ giúp bạn mà còn nghĩ cách giúp cả bản thân mình vượt qua khó khăn một cách an toàn và tốt nhất. (CM)

Thêm thắt vài câu vô, chắc cũng du83 thành 1 bài thuyết trình trong 7'. Còn nhiều ý nữa, mời mọi người đóng góp thêm. :">

T

thuyhoa17

Không cho giải thích thì mình dùng chứng minh, tương phản, so sánh :">

- Chứng minh từ thực tiễn cuộc sống, tình bạn trong hoạn nạn mà mi đã được chứng kiến hay là đã từng trải qua. Nếu đã trải qua thì nêu lên "mùi vị" của nó, những điều nhận được sau khi trải qua.

- So sánh giữa tình bạn đẹp trong hoạn nạn và tình bạn "đẹp" trong những lời khen ngợi, xu nịnh....

- Tình bạn bền vững luôn phải trải qua những gian nan, tình bạn chân thành luôn được thử thách bằng những điều khó khăn. Có những lúc ta tưởng chừng như là sẽ mất đi một tình bạn, vụt qua những tình cảm chân thành trg tình bạn ấy. Nhưng không! Tình bạn không phải dễ dàng mà có được và càng khó khăn hơn trong việc bỏ rơi nó.
Những lúc ấy, ta thấy tình bạn đẹp hơn, và ta nhận ra được những điều mà trước đây ta chưa hề tìm thấy.

Top Bottom