Sinh 10 Thảo luận về tác hại của ma túy

Quana26

Cựu TMod Sinh
Thành viên
31 Tháng bảy 2019
467
1
804
101
19
Nghệ An
Trường THPT Quỳnh Lưu 1
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Hello các bạn, buổi tối ngày đầu tuần vui vẻ nha :Chuothong23
Trong các bệnh viện, để cho các bệnh nhân bị bệnh nặng giảm đau , các bác sĩ sẽ cho bệnh nhân uống một loại thuốc để giảm đau, các bạn có biết nó là gì không?:rongcon10

Nếu không biết mình có thể gợi ý cho các bạn nhé. Nó là một loại thuốc có tác dụng làm ức chế hệ thần kinh trung ương, nhưng dùng nhiều thì sẽ gây nghiện đấy. Nó được gọi đúng hơn là chất ma túy.
Anh họ của mình ngày trước từng rất không may khi bị nghiện ma túy. Mình và người thân đã phải chứng kiến hết tất cả mà không thể làm gì hơn ngoại trừ chăm sóc và cổ vũ anh ấy hằng ngày trong khi cai nghiện. Nhưng giờ thì anh ấy đã cai nghiện thành công rồi. Giờ mình nghĩ lại lúc đấy, anh họ luôn trong cơn thèm khát khổ sở.:>(:>(
Quả thật là mình thấy ma túy rất đáng sợ.
Các bạn đã bao giờ nghĩ tại sao ma túy lại có thể gây nghiện chưa nhỉ? Hay là các tác hại của nó đối với con người chúng ta chưa? Hoặc là có ai biết ma túy gồm thành phần gì, phân loại và nhận dạng ra sao nhỉ?
Hãy cùng nhau thảo luận để cùng nhau phòng chống ma túy nhé!;)

Nguyễn Trần Thành Đạt 11A9

Cựu TMod Sinh học
Thành viên
5 Tháng một 2019
2,608
6,257
606
21
Lâm Đồng
Trường THPT Bảo Lộc
Trong các bệnh viện, để cho các bệnh nhân bị bệnh nặng giảm đau , các bác sĩ sẽ cho bệnh nhân uống một loại thuốc để giảm đau, các bạn có biết nó là gì không?:rongcon10

Nếu không biết mình có thể gợi ý cho các bạn nhé. Nó là một loại thuốc có tác dụng làm ức chế hệ thần kinh trung ương, nhưng dùng nhiều thì sẽ gây nghiện đấy. Nó được gọi đúng hơn là chất ma túy.
Anh họ của mình ngày trước từng rất không may khi bị nghiện ma túy. Mình và người thân đã phải chứng kiến hết tất cả mà không thể làm gì hơn ngoại trừ chăm sóc và cổ vũ anh ấy hằng ngày trong khi cai nghiện. Nhưng giờ thì anh ấy đã cai nghiện thành công rồi. Giờ mình nghĩ lại lúc đấy, anh họ luôn trong cơn thèm khát khổ sở.:>(:>(
Các bạn đã bao giờ nghĩ tại sao ma túy lại có thể gây nghiện chưa nhỉ? Hay là các tác hại của nó đối với con người chúng ta chưa? Hoặc là có ai biết ma túy gồm thành phần gì, phân loại và nhận dạng ra sao nhỉ?
Ma túy gây nghiện là điều chắc chắn ấy. Nhưng nghe bảo nếu dùng lượng nhỏ thì có vẻ sẽ không sao. Không biết thông tin mình nhận được đúng hay không nhỉ? Ma túy nghe bảo chia ra ma túy đá, ma túy bột,.. thật ra cũng chưa có tìm hiểu kĩ lắm về vấn đề này. À mà ma túy nếu sử dụng lượng nhỏ vào trong công nghiệp thực phẩm không biết sao không ta?

• Like
Reactions: Ánh 01 and Quana26

Nhi's Bướng's

Học sinh chăm học
Thành viên
4 Tháng tư 2017
360
493
101
18
Phú Thọ
THPT Tân Sơn
Ma túy gây nghiện là điều chắc chắn ấy. Nhưng nghe bảo nếu dùng lượng nhỏ thì có vẻ sẽ không sao. Không biết thông tin mình nhận được đúng hay không nhỉ? Ma túy nghe bảo chia ra ma túy đá, ma túy bột,.. thật ra cũng chưa có tìm hiểu kĩ lắm về vấn đề này. À mà ma túy nếu sử dụng lượng nhỏ vào trong công nghiệp thực phẩm không biết sao không ta?
Giáo dục quốc phòng 10 ghi siêu rõ luôn ý. TẤT cả những gì về ma túy,.. :D

• Like
Reactions: anbinhf

nhật đào

Học sinh chăm học
Thành viên
22 Tháng năm 2021
63
210
51
15
Tuyên Quang
Trường THCS Đức Ninh

theo mình tìm hiểu thì ma túy được phân loại thành tổng hợp và tự nhiên thì phải
còn các dạng thì có như thuốc lắc nè,ma túy đá nè,...chắc là còn nữa nhưng mình không biết:>
có đặc điểm như:
Làm thay đổi trạng thái, ý thức, trí tuệ và tâm trạng của người sử dụng khiến cho họ có cảm giác giảm đau, dễ chịu, lâng lâng và không tự chủ được hành vi của bản thân, ảnh hưởng xấu đến sức khỏe người sử dụng.
Tùy vào loại ma túy cũng như số lượng và sự điều độ trong việc sử dụng là những tác nhân có thể dẫn đến việc nghiệm của người sử dụng. Thông thường, số lớn chất ma túy tổng hợp (nhân tạo) có khả năng gây nghiện cao đồng thời có sức tàn phá cơ thể của người dùng hơn chất tinh khiết tự nhiên.

Quana26

Cựu TMod Sinh
Thành viên
31 Tháng bảy 2019
467
1
804
101
19
Nghệ An
Trường THPT Quỳnh Lưu 1
Ma túy khi đi vào cơ thể con người sẽ gây ức chế hệ thần kinh trung ương đấy a, nó làm chúng ta cảm thấy dễ chịu nhưng gây nghiện. Vì thế không được sử dụng dù số lượng ít nha a.
Còn ma túy cũng được phân thành 3 loại là theo nguồn gốc, nhóm tác động lên hệ thần kinh trung ương và nhóm gây ảo giác
Em nghĩ chắc nhà máy phải đóng cửa và cán bộ nhà máy phải ăn cơm nhà nước rồi:rongcon38

Nhi's Bướng's

Học sinh chăm học
Thành viên
4 Tháng tư 2017
360
493
101
18
Phú Thọ
THPT Tân Sơn
Ma túy khá tốt , đấy là đồ nguyên chất , hàng real chứ mấy cái đồ bị pha tạp,... thì gây nghiện với đem lại nhiều hậu quả khác.

quân pro

Cựu CTV Confession
Thành viên
22 Tháng bảy 2017
1,262
3,224
356
Hà Nội
THPT Trần Phú - Hoàn Kiếm
Hoặc là có ai biết ma túy gồm thành phần gì, phân loại và nhận dạng ra sao nhỉ?
Hmm mai thuý thì có rất nhiều loại mà mỗi loại đều có mức độ nặng nhẹ khác nhau.
Nhưng chung lại mục đích là gây ảo giác, tạo hưng phấn, giảm đau, dễ chịu
Ở y học người ta gọi là Morphin (C17H19NO3 )
Nếu sử dụng với liều lượng ít thì bạn sẽ ổn vì nó có tác dụng gây ức chế hệ thần kinh và giảm đau hiệu quả
Nhưng sử dụng nhiều và lâu dài sẽ gây ra nghiện!
Các bạn đã bao giờ nghĩ tại sao ma túy lại có thể gây nghiện chưa nhỉ?
Cái này nó giống cơ chế với nghiện coffee vậy.
Bình thường bản thân ta cũng tự tiết ra chất gây cảm giác hứng thú, thoải mái và tỉnh táo.
Và khi ta hấp thụ coffee vào cơ thể thì ta cảm thấy thoải mái, thông suốt và tỉnh táo hơn hẳn đúng không?
Đó là bổ sung chất gây cảm giác đó đó.
Nhưng sẽ thế nào nếu ta hấp thụ đều đều và liên tục?
Bản thân ta sẽ dần phụ thuộc vào coffee, cơ quan tiết ra chất đấy dần không hoạt động và sẽ có lúc ngừng hoạt động hẳn
-> Nghiện coffee. Nếu không có coffee cơ thể mất tỉnh táo, tập trung và não bộ chỉ chăm chăm việc đi kiếm coffee thôi.

Và mai thuý cũng vậy.
Mai thuý không những gây hứng thú mà còn giảm đau
Vậy nên khi nghiện thì chức năng hoạt động giảm đau sẽ gần như tê liệt -> Đau đơn khắp toàn thân
Vậy nên mới nói chơi mai thuý một lần là gần như nghiện luôn rồi.

Nếu dùng mai thuý theo mục đích y học thì thật sự rất tốt. Nhưng tiếc rằng hiện nay mai thuý bị lạm dụng rất nhiều gây ra nhiều "Cái chết trắng"
Vậy nên cai nghiện là một thử thách cả về sức khoẻ lẫn tinh thần :<
Cho nên thấy đứa nào bảo "Chơi một lần đi nghiện làm sao được" thì chạy ngay nhá!!!

Top Bottom