[Thảo luận] Những vấn đề thường gặp khi là một học sinh

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cựu Phụ trách BP Cộng Đồng
Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
vậy lm youtuber đc k chị ?(học vẫn bt !)

em k bh đc 10 đâu chị !chỉ toàn 7,8,9 thui !

đồng kiểu tính cách !
Phân bố thời gian 1 cách hợp lí để không ảnh hưởng đến học tập thì tốt chứ em :D
Tại vì câu hỏi khó hay em biết làm mà vẫn làm sai??
Điều gì làm em không thích môn Hóa thế?

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
Thầy cô khó chịu. Với lại bài kiểm tra 1 tiết tận 16 câu. Tự luận thì 4 câu. Dài quá lúc đó mất bình tĩnh lại vừa phải che bài để mấy đứa hai bên khỏi copy. Mất tập trung nên bấn loạn lên và cuối cùng bị lãnh điểm kém từ đó ghét môn hóa luôn.
Em nên phân tích đề sau mỗi lần kiểm tra như vậy để rút kinh nghiệm. Ví dụ như đề có bao nhiêu câu khó, bao nhiêu câu bình thường và bao nhiêu câu dễ. Lúc đó mình sẽ chia thời gian đều ra đồng thời cần tập cho tinh thần phải thật bình tĩnh, điều này rất quan trọng trong thi cử. Em cứ làm bài thoải mái, các bạn quay copy sẽ bị giáo viên trách phạt thôi !!

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
em làm chép từ nháp vào nhưng toàn mấy dòng cuối sai và cuối cùng là.......
À, biết bản thân mình mắc lỗi này nên em cần phân bố thời gian làm để dò lại bài khoảng 2,3 một cách thật chắn chắn. Làm bài nhanh thì tốt nhưng phải bắt đầu làm đúng trước đã thì mới có thể nâng cao thành kĩ năng làm nhanh và chính xác em nhé !!

• Like
Reactions: Phạm Thúy Hằng

Toshiro Koyoshi

Bậc thầy Hóa học
Thành viên
30 Tháng chín 2017
3,918
6,124
724
18
Hưng Yên
Sao Hoả
12. Có quá nhiều thứ để học và quá ít thời gian
Những học sinh xuất sắc làm chủ thời gian của mình bằng cách sắp xếp ưu tiên công việc. Vì chúng ta ai cũng có 24 một ngày, bạn phải ưu tiên những việc giúp ta tiến gần đến mục tiêu. Những việc này sẽ giúp bạn đạt được mục tiêu và thành công.
Em thì không tài nào sắp xếp được, nhiều khi đang làm việc này đột nhiên nhớ tới việc kia mình chưa làm và rồi đó cứ bla bla....
Cuối cùng thì vẫn việc nào cũng chẳng vào việc nào
4. Nghiện trò chơi điện tử, xem tivi, internet
Trò chơi điện tử, tivi, internet hay những thứ giải trí khác luôn hấp dẫn hơn là học tập. Đa số chúng ta luôn nghĩ việc học rất cực khổ, và ngược lại, gắn liền niềm vui với những việc khác như là xem tivi. Tại sao chúng ta lại chỉ bắt tay vào làm bài tập khi ngày mai là hạn chót nộp bài hay cảm thấy áp lực nặng nề từ bạn bè – những người đã làm xong bài tập đó. Hãy nhận thức được việc không làm bài tập sẽ khiên chúng ta gánh chịu 1 hậu quả tệ hại hơn khi không nộp bài đúng hạn. Điều này khiến bạn phải bắt tay vào hành động.
Lớp em cũng nhiều giáo viên cấm rồi nhưng chỉ được một vài thời gian thôi rồi lại đâu vào đấy ý mà
Do đó rút ra kết luận: Giáo viên cứ kệ chúng nó tụi nó thích chơi thì cho chúng nó chơi như kiểu mấy học sinh thích học thì mình cấm nó học à? Giáo viên đi dạy kiếm tiền thì mình cũng cấm giáo viên dạy à?
16. Không có hứng thú với môn học
Hãy tiếp nhận một sự việc theo những cách nhìn khác nhau. Có phải bạn không có hứng thú với môn học đó chỉ vì môn đó bạn đang học kém hay không?
Em thấy rất chán nản khi học môn sử nhiều khi chỉ muốn ngủ thôi!

Top Bottom