Sinh 8 [Thảo luận] Loại quả dành cho các bạn nữ

Ng.Klinh

Cựu Mod Sinh
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
28 Tháng hai 2017
1,516
3,108
534
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Không biết khi đọc xong tiêu đề các bạn nghĩ tới loại quả gì nhỉ?

Loại quả mình muốn giới thiệu hôm nay, dành cho các bạn nữ là quả ĐU ĐỦ

Nghe tên đã biết rồi phải không, nó sẽ làm cho cơ thể bạn nữ "đầy đủ". Cùng tìm hiểu lý do đó tại sao trên lăng kính của sinh học nhé

• Điều hoà chu kỳ kinh nguyệt, trong đu đủ chứa enzyme papain giúp lưu thông máu tốt hơn trong chu kỳ kinh nguyệt
  • Ngăn ngừa dấu hiệu lão hoá, loại quả này rất giàu vitamin C, vitamin E và chất chống ôxy hóa như beta-carotene giúp bảo vệ da, ngừa nếp nhăn...
  • Giảm cân hiệu quả: loại quả này cung cấp ít năng lượng trong khi chất xơ giúp bạn no lâu, chống táo bón giúp giảm cân hiệu quả hơn.
  • Tốt cho mắt, đu đủ rất giàu vitamin A, giúp khả năng nhìn của bạn không bị thoái hóa. Vì thế, hãy bổ sung loại quả này vào trong thực đơn hằng ngày để bảo vệ mắt.

Nhưng các bạn ạ, đừng nghĩ đu đủ tốt vậy mà ăn quá nhiều,... Sẽ có sai lầm đấy. Mỗi lần mẹ Linh về bà ngoại thường mang theo cả biệt đội đu đủ lăn lóc về cho Linh ăn, Linh ăn khá nhiều và rất thích ăn. Và không biết bạn nào gặp chưa. Nhưng ăn quá nhiều đu đủ gây trướng bụng và trẻ dưới 1 tuổi ăn rất dễ bị tiêu chảy?

Bạn có giải thích được lý do tại sao không? Cùng trả lời nhé

Ác Quỷ

Bá tước Halloween
Thành viên
20 Tháng bảy 2019
763
3,503
301
Bình Phước
.
Ăn quá nhiều đu đủ: Ăn nhiều đu đủ có thể gây ra rối loạn tiêu hóa với các triệu chứng như: đau bụng, buồn nôn, đầy hơi, bụng trướng...
chất beta carotene có trong đu đủ có thể khiến da đổi màu, co quắp và không còn cảm giác, y học gọi hiện tượng này là carotenemia.
Không nên cho trẻ dưới một tuổi ăn: Đu đủ có chứa lượng chất xơ dồi dào có thể khiến các bé đi ngoài lỏng phân, nếu không đủ nước thì lại dẫn đến tình huống ngược lại là táo bón. Dù là cho trẻ ăn đủ đủ chín hay xanh, hãy tham khảo ý kiến của các bác sĩ nhi khoa

ĐứcHoàng2017

Học sinh tiến bộ
Thành viên
21 Tháng ba 2018
1,093
1,236
176
Hà Nội
Hocmai

Nghe tên đã biết rồi phải không, nó sẽ làm cho cơ thể bạn nữ "đầy đủ". Cùng tìm hiểu lý do đó tại sao trên lăng kính của sinh học nhé

• Điều hoà chu kỳ kinh nguyệt, trong đu đủ chứa enzyme papain giúp lưu thông máu tốt hơn trong chu kỳ kinh nguyệt
  • Ngăn ngừa dấu hiệu lão hoá, loại quả này rất giàu vitamin C, vitamin E và chất chống ôxy hóa như beta-carotene giúp bảo vệ da, ngừa nếp nhăn...
  • Giảm cân hiệu quả: loại quả này cung cấp ít năng lượng trong khi chất xơ giúp bạn no lâu, chống táo bón giúp giảm cân hiệu quả hơn.
  • Tốt cho mắt, đu đủ rất giàu vitamin A, giúp khả năng nhìn của bạn không bị thoái hóa. Vì thế, hãy bổ sung loại quả này vào trong thực đơn hằng ngày để bảo vệ mắt.

Nhưng các bạn ạ, đừng nghĩ đu đủ tốt vậy mà ăn quá nhiều,... Sẽ có sai lầm đấy. Mỗi lần mẹ Linh về bà ngoại thường mang theo cả biệt đội đu đủ lăn lóc về cho Linh ăn, Linh ăn khá nhiều và rất thích ăn. Và không biết bạn nào gặp chưa. Nhưng ăn quá nhiều đu đủ gây trướng bụng và trẻ dưới 1 tuổi ăn rất dễ bị tiêu chảy?

Ăn quá nhiều đu đủ :
Ăn nhiều đu đủ có thể gây ra rối loạn tiêu hóa với các triệu chứng như: đau bụng, buồn nôn, đầy hơi, bụng trướng...
Nguyên nhân của các triệu chứng khó chịu trên là do trong đu đủ có nhiều chất xơ, chất nhựa có thể khiến cho dạ dày phải tăng nhu động, hoạt động, cơ bóp hơn. Có một số trường hợp, còn gây ra kích thích dạ dày, nôn mửa.
Nếu ăn quá nhiều đu đủ, chất beta carotene có trong đu đủ có thể khiến da đổi màu, co quắp và không còn cảm giác, y học gọi hiện tượng này là carotenemia.
Có thể dẫn đến sỏi thận: Đu đủ chứa đầy vitamin C, Vitamin C, một khi được chuyển hóa trong cơ thể, tạo ra oxalat có thể biến thành sỏi.
Đu đủ có thể gây ra rối loạn hô hấp: Các papain trong đủ đủ cũng là một chất gây dị ứng tiềm tàng.
Còn với trẻ dưới 1 tuổi thì bạn @Văn Kaiser đã nói rồi :D

Ng.Klinh

Cựu Mod Sinh
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
28 Tháng hai 2017
1,516
3,108
534
Ăn quá nhiều đu đủ: Ăn nhiều đu đủ có thể gây ra rối loạn tiêu hóa với các triệu chứng như: đau bụng, buồn nôn, đầy hơi, bụng trướng...
chất beta carotene có trong đu đủ có thể khiến da đổi màu, co quắp và không còn cảm giác, y học gọi hiện tượng này là carotenemia.
Không nên cho trẻ dưới một tuổi ăn: Đu đủ có chứa lượng chất xơ dồi dào có thể khiến các bé đi ngoài lỏng phân, nếu không đủ nước thì lại dẫn đến tình huống ngược lại là táo bón. Dù là cho trẻ ăn đủ đủ chín hay xanh, hãy tham khảo ý kiến của các bác sĩ nhi khoa
Ăn quá nhiều đu đủ :
Ăn nhiều đu đủ có thể gây ra rối loạn tiêu hóa với các triệu chứng như: đau bụng, buồn nôn, đầy hơi, bụng trướng...
Nguyên nhân của các triệu chứng khó chịu trên là do trong đu đủ có nhiều chất xơ, chất nhựa có thể khiến cho dạ dày phải tăng nhu động, hoạt động, cơ bóp hơn. Có một số trường hợp, còn gây ra kích thích dạ dày, nôn mửa.
Nếu ăn quá nhiều đu đủ, chất beta carotene có trong đu đủ có thể khiến da đổi màu, co quắp và không còn cảm giác, y học gọi hiện tượng này là carotenemia.

Có thể dẫn đến sỏi thận: Đu đủ chứa đầy vitamin C, Vitamin C, một khi được chuyển hóa trong cơ thể, tạo ra oxalat có thể biến thành sỏi.

Đu đủ có thể gây ra rối loạn hô hấp: Các papain trong đủ đủ cũng là một chất gây dị ứng tiềm tàng.
Còn với trẻ dưới 1 tuổi thì bạn @Văn Kaiser đã nói rồi :D
Cảm ơn các bạn nha, trả lời chính xác hết phần mình rồi luôn :D

Mà các bạn có để ý khi quả đu đủ bị hỏng có mùi cực kỳ khó chịu, lý do tại sao nhỉ? Linh đợi hai tiền bối giải thích giúp Linh với.... :)

• Like
Reactions: hoa du

hoa du

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
13 Tháng ba 2018
1,636
4,603
486
19
Thái Nguyên
THPT Nguyễn Huệ
Cảm ơn các bạn nha, trả lời chính xác hết phần mình rồi luôn :D

Mà các bạn có để ý khi quả đu đủ bị hỏng có mùi cực kỳ khó chịu, lý do tại sao nhỉ? Linh đợi hai tiền bối giải thích giúp Linh với.... :)
có hay không là do đu đủ có nhiều chất dinh dưỡng nên thu hút các con vật nhỏ như giòi, bọ, ruồi,... đến
khi phân hủy sẽ dấn tới mùi khó chịu không chị???

Đỗ Hằng

Cựu Mod Sinh học
Thành viên
18 Tháng chín 2017
2,110
2,764
456
20
Thanh Hóa
THPT Triệu Sơn 3
Cái quả này em không ăn được rồi, vì e bị đau dạ dày
Hôm trước em ăn một cách ngon lành, và...đau bụng không tưởng, thôi cạch

Là đu đủ chín đấy nhé

Ngoài tác dụng phụ như chị Linh nói thì nó còn làm cho người bệnh đau dạ dày thêm nặng hơn, tại sao? Chờ những câu trả lời từ bộ óc siêu phàm của các bạn;)

Haizzz ...

Học sinh
Thành viên
21 Tháng sáu 2019
168
163
46
18
Bắc Ninh
Thcs Song Hồ
Cái quả này em không ăn được rồi, vì e bị đau dạ dày
Hôm trước em ăn một cách ngon lành, và...đau bụng không tưởng, thôi cạch

Là đu đủ chín đấy nhé

Ngoài tác dụng phụ như chị Linh nói thì nó còn làm cho người bệnh đau dạ dày thêm nặng hơn, tại sao? Chờ những câu trả lời từ bộ óc siêu phàm của các bạn;)
em nghĩ đu đủ chín có lợi cho hệ tieu hóa chứ
nó còn giúp cải thiện bệnh đau dạ dày

Nguyễn Trần Thành Đạt 11A9

Cựu TMod Sinh học
Thành viên
5 Tháng một 2019
2,608
6,251
606
20
Lâm Đồng
Trường THPT Bảo Lộc

Các bạn nam ăn mấy quả này cũng được nè chị, nói nôm na là sẽ nhuận tràng.
Nhưng mà ăn đu đủ vừa phải thôi, đừng ăn nhiều quá. Đu đủ chín thì ăn như các loại trái cây, đu đủ xanh làm gỏi, hầm xương,...
Em nghe là nụ đu đủ đực còn làm thuộc trị ho ấy

Nếu mà ăn cả hạt đu đủ thì cao sao không chị nhỉ?

Đỗ Hằng

Cựu Mod Sinh học
Thành viên
18 Tháng chín 2017
2,110
2,764
456
20
Thanh Hóa
THPT Triệu Sơn 3
Các bạn nam ăn mấy quả này cũng được nè chị, nói nôm na là sẽ nhuận tràng.
Nhưng mà ăn đu đủ vừa phải thôi, đừng ăn nhiều quá. Đu đủ chín thì ăn như các loại trái cây, đu đủ xanh làm gỏi, hầm xương,...
Em nghe là nụ đu đủ đực còn làm thuộc trị ho ấy

Nếu mà ăn cả hạt đu đủ thì cao sao không chị nhỉ?
Ăn hạt chắc mọc cây trong bụng đó anh:D

Thêm nè, lá đu đủ dùng vào các món hấp được đấy ạ, vd như hấp cá,... Hình như là cũng ăn sống được

Top Bottom