Sinh 8 [Thảo luận] Hành kinh ở phụ nữ

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi Nguyễn Trần Thành Đạt 11A9, 14 Tháng bảy 2019.

Lượt xem: 792

1. Nguyễn Trần Thành Đạt 11A9

Nguyễn Trần Thành Đạt 11A9 Tmod Sinh học Cu li diễn đàn HV CLB Hóa học vui HV CLB Lịch sử

Trường học/Cơ quan:
    Trường THPT Bảo Lộc
    Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

Chào mọi người, lại là Đạt (#Bi) với những pha thảo luận kì lạ mà lại cần thiết với mỗi con người. :D:D:D

Hôm nay mình sẽ mang đến cho các bạn một chủ đề có lẽ hơi tế nhị :Tonton15 Nhưng mà lại khá là quan trọng với những bạn nữ, đặc biệt là các em gái sắp đến tuổi dậy thì :meohong6:meohong6

Ngày xưa học khoa học người ta bảo là quá trình dậy thì thường sẽ vào lúc 13 tuổi. Trước 9 tuổi gọi là sớm mà sau 13 tuổi gọi là muộn :MIM28 Ở nữ những dấu hiệu đầu tiên là xảy ra " hiện tượng kinh nguyệt " lần đầu. Thường thì vệ sinh thần thể sau những lần kinh nguyệt như vậy là rất khó, thường cần một người chỉ dẫn.

Và chúng ta sẽ...thảo luận với một số câu hỏi sau nhé! Mong là sau chủ đề sẽ nhiều bạn nữ hiểu thêm về tuổi này. Và đây là topic đầu tiên kết hợp giữa thảo luận và giáo dục giới tính.

Các bạn nữ hiểu như nào là kinh nguyệt, chu kì kinh nguyệt?
    Các bạn nữ thường bị hành kinh vào ngày mấy của tháng?
    Chu kì kinh nguyệt kéo dài trong bao lâu?
    Tại sao ở nhiều bạn nữ lại có hiện tượng "trễ kinh" nhỉ?
    Khi đến "kinh nguyệt" các bạn cảm thấy như thế nào?
    Các bạn hiểu ngày kinh nguyệt chúng ta cần phòng tránh điều gì?
    Cách vệ sinh cơ thể vào những ngày ấy?
    ---
    Nào, Đạt mong các chị, các bạn nữ, các em gái bỏ qua việc ngại ngùng mà thảo luận thật sôi nổi về vấn đề này. Một topic vừa thảo luận vừa đúc kết kinh nghiệm cho bản thân rất tốt. Trả lời được câu nào thì trả lời nhé!

2. Diệp Ngọc Tuyên

Diệp Ngọc Tuyên CTV Thiết kế | Typo-er xuất sắc nhất 2018 Cộng tác viên HV CLB Hội họa

Trường học/Cơ quan:
    THCS

Khụ... công nhận vấn đề này nó nhạy cảm thật /// khụ khụ em mạnh dạn trả lời thử vài câu hỏi đơn giản :">
    Kinh nguyệt là hiện tượng sinh lý của các bạn nữ... Chu kỳ này bình thường thì là một tháng một lần... Đây là hiện tượng rụng trứng....
    Tùy cơ thể mỗi người, chu kỳ này kéo dài khoảng 3 tới 5 ngày,... Có người thì 1 tuần luôn.
    Em nghĩ là do sự thay đổi trong cơ thể bạn ấy. Các hoạt động sinh lý bị đảo lộn... Stress, sử dụng các chất kích thích,... cũng là nguyên nhân.
    Đau dữ dội quằn quại, chắc chỉ có đau... Có vài người bạn của em đau phải nói là nhìn như chết đi sống lại....
    Không nên vận động quá sức, không uống nước lạnh, giữ cho cơ thể sạch sẽ,...
    Mình chỉ biết như vậy, mong các bạn nữ cho mình thêm kinh nghiệm...

3. Bùi Thị Diệu Linh

Bùi Thị Diệu Linh Mod Cộng Đồng (nghỉ phép dài hạn) Thành viên HV CLB Hóa học vui

Trường học/Cơ quan:
    THCS Lý Tự Trọng

Kinh nguyệt là hiện tượng máu chảy từ tử cung ra ngoài do lớp bong niêm mạc tử cung khi hiện tượng thụ thai không xảy ra. Chu kì kinh nguyệt là sự lặp đi lặp lại của kinh nguyệt hay sao ta? :( Em hiểu vậy :>
    Tùy người ạ :>
    Tầm khoảng 26 ngày :3
    Ăn uống không điều độ, stress, thức khuya,...
    Đau từ chân đau đến lưng đến đầu. Ê ẩm toàn thân. Cảm thấy cuộc đời cái gì cũng đang phản đối mình :>
    ....

Last edited: 17 Tháng bảy 2019
  4. dotnatbet

dotnatbet Học sinh chăm học Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    huynh ba chanh

Mik có coi phim Bộ Tứ Rắc Rối . Chủ yếu là kể về các nhóm máu . Các nhóm máu đến kỳ kinh nguyệt cũng có nhiều biểu hiện khác nhau nhưng lại vô cùng thú vị . Như nhóm máu O thì khi đến kỳ kinh nguyệt tính cách sẽ trở nên mạnh mẽ bất thường . Nhóm máu B sẽ chăm tập thể dục hơn . Nhóm máu AB thì lại có xu hướng yểu điệu . Nhóm máu A thì mik quên rồi :v . Hơn nữa nếu các bạn nữ hay ở chung một nhà với nhau như mẹ con , chị em , .... thì thường xảy ra kỳ kinh nguyệt cùng thời điểm .
    Kỳ kinh nguyệt là thời điểm các bạn nữ dễ nổi cáu và hay đau bụng . Mik khuyên là ăn nhiều trái cây rau quả , ăn ít đồ nóng và đồ ăn có nhiều dầu mỡ .

5. Trang Vũ 2k5

Trang Vũ 2k5 Học sinh tiến bộ Thành viên HV CLB Lịch sử

Trường học/Cơ quan:
    Trường Thcs Yên Phú

Các bạn nữ hiểu như nào là kinh nguyệt, chu kì kinh nguyệt?
    Kinh nguyệt là 1 hiện tượng sinh lí của phụ nữ, diễn ra mỗi tháng 1 lần
    Các bạn nữ thường bị hành kinh vào ngày mấy của tháng?'
    Tùy vào cơ thể các bạn đó
    Chu kì kinh nguyệt kéo dài trong bao lâu?
    Trong khoảng 3-5 ngày, có khi là 1 tuần
    Do ăn uống không điều độ, thức khuya và cũng do sự thay đổi trong cơ thể các bạn đó,
    Đau bụng đến nỗi muốn chết đi ( cái này tùy vào sinh lý của từng người) , sau đó là đau lưng và khó điều khiển được tâm trạng của mình

6. Đỗ Hằng

Đỗ Hằng CTV box Sinh Cộng tác viên Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    THCS Hợp Thành

Tớ lưu ý xíu nhé, chu kì tức là bao lâu thì nó diễn ra, không phải ngày diễn ra đâu nhé
    Trong sách GK Sinh8 có ghi là một chu kì kéo dài 28- 32 ngày

7. Cô Bé Mặt Trăng

Cô Bé Mặt Trăng Yêu lao động Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    THCS Thiệu Chính

kinh nguyệt là hiện tượng sinh lý của cơ thể con người, trừ thời gian khoảng 2 đến 3 năm đầu khi mới bắt đầu hành kinh, do chức năng của buồng trứng chưa được phát triển hoàn thiện, việc hành kinh vẫn chưa đi vào chu kỳ đều đặn, nhưng sau đó sẽ đi vào hoạt động theo quy luật nhất định gọi là “chu kỳ”.
    cái này thì tùy từng người ạ =))

nhưng em thường bị vào giữa tháng
    28 - 30 ngày
    căng thẳng, vận động quá sức hoặc bị rối loạn tuyến giáp

đau lưng và đau bụng
    còn em không có cảm giác đau bụng hay đau lưng gì cả :> em thấy vẫn bình thường như mọi ngày, nhưng trong những ngày ấy em gắt và khó tính hơn nhiều =))

8. Ng.Klinh

Ng.Klinh Mod Sinh Cu li diễn đàn TV BQT tích cực 2017

Em đoán đi cô bé?

Tại sao lại đau lưng và đau bụng? Đôi khi chị cũng mệt kinh khủng...... đó một phần tại vì bị mất máu quá nhiều đó :)

Còn việc trở nên khó tính, mời các bạn cùng giải thích tại sao :D

9. Đỗ Hằng

Trường học/Cơ quan:
    THCS Hợp Thành

Theo em thì có thể là do bức bí khó chịu ( nhất là những ngày nắng nóng thế này), không được hoạt động tự do như mọi ngày, nên cáu gắt ạ:)

Còn như em được biết thì tuần hoàn máu không tốt là một nguyên nhân gây đau bụng

10. jehinguyen

jehinguyen Tmod Tiếng Anh Cu li diễn đàn

Trường học/Cơ quan:
    THCS Xuân Diệu

Là hiện tượng sinh lí của phụ nữ, chu kì đều đặn thì là 1 tháng 1 lần.
    Cuối tháng, đôi khi đầu tháng.
    Thường thì 1 tháng, nhưng cũng sẽ có nhiều người bị trễ kinh.
    Stress với ăn uống, sinh hoạt không điều độ chăng @@
    Đau bụng quắn quéo không chấp nhận được :> Có bữa lăn hết cả cái nhà vẫn không hết đau :> Tính tình cũng trở nên nhạy cảm hơn @@
    Ăn uống đồ lạnh, vận động mạnh và tránh ăn một số loại thức ăn.
    Thay băng vệ sinh trung bình ngày 4 lần vào sáng, trưa, chiều và tối. Còn việc tắm táp vẫn diễn ra như những ngày bình thường thôi :v ..
    Về việc khó tính, em nghĩ là đến từ cảm giác gò bó, bí bức (ngay cả khi đã dùng Diana Sensi Cool Fresh :v), hoạt động của bản thân vào mấy ngày đó cũng phải hạn chế ít nhiều (để tránh tràn băng) nên..
    P/s : Đã chọn lọc và lược ra một tí cho bớt nhạy cảm ạ ụ w ụ

Ng.Klinh, Tirigo Miku, dotnatbet4 others thích bài này.
  11. Đỗ Hằng

Trường học/Cơ quan:
    THCS Hợp Thành

Chính xác, thường thì vào những tháng học tập, thi cử thường xuyên phải thức khuya, ăn uống không đủ chất, stress, căng thẳng.
    Thêm một số lí do nữa là khi ta giảm cân quá mức, tăng cân đột ngột, vận động quá sức, tác dụng phụ của một số thuốc, sử dụng chất kích thích và rối loạn nội tiết ;)

12. bánh tráng trộn

bánh tráng trộn Học sinh chăm học Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    THCS minh TRí

Cái đó là máu thật á ???

Đỗ Hằng thích bài này.
  13. Đỗ Hằng

Trường học/Cơ quan:
    THCS Hợp Thành

Đúng đó bạn, đó là máu từ các mao mạch máu bị vỡ và thoát ra ngoài cùng dịch nhầy. Cùng với sự phát triển của trứng thì hoocmon từ buồng trứng tiết ra có tác dụng làm lớp niêm mạc tử cung dày xốp và căng máu để đón trứng đã được thụ tinh, nhưng sau 14 ngày kể từ khi trứng rụng, (trứng không gặp tinh trùng) thì thể vàng bị tiêu giảm, lượng progesteron giảm làm lớp niêm mạc này bong ra, đó gọi là hành kinh

Ng.Klinh, dotnatbetbánh tráng trộn thích bài này.
  14. hoa du

hoa du CTV Shop quà tặng HMF Cộng tác viên HV CLB Hóa học vui

Trường học/Cơ quan:
    THCS

Đau bụng, nhọc , tức, di chuyển khó khăn, giảm khả năng chiến đấu,...
    Theo chu kì bình thường thì là khoảng 1 tháng... Thời gian là từ 5-7 ngày
    cái này thì em không rõ... có thể là do lao lực nhiều... hoặc do mới bắt đầu bla bla
    Giấc ngủ bị làm phiền quá độ a ạ... Ngủ mà như đánh trận
    Buổi sáng thì người khó chịu... không muốn vận động ăn uống
    tóm lại là đã nhọc rồi còn thêm nhọc...
    Đọc ngôn tình và nghe mẹ dặn thì nói là nên tránh để bị lạnh nhất là vùng bụng
    Tránh không nên vận động mạnh, quá sức!
    chịu!
    như bình thường thôi nhưng mà có nhớ là lúc hành kinh không nên gội đầu nhiều
    ;-;
    bạn giới tính nữ kìa...
    Đau lưng và đau bụng có thể là do thiếu máu dẫn đến việc hoạt động của các cơ quan và các chức năng bị suy giảm...
    Đau bụng nữa phần là vì tử cung to lên do trứng rụng và máu ứ đọng chèn ép các nội quan nên nó đau chị ạ...
    Hì hì mà sao mẹ e bảo uống trà gừng ấm giúp đỡ đau bụng hơn nhỉ???

15. nguyenhien1633

nguyenhien1633 Học sinh Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    THPT LQD

Đau bụng, buồn nôn, không thể ăn được cái gì cảm thấy như sắp chết tới nơi vậy -_- -_- -_-

16. Đỗ Hằng

Trường học/Cơ quan:
    THCS Hợp Thành

Thường thì các bạn nữ chỉ đau bụng, đau lưng, cáu gắt,... những triệu chứng của bạn có vẻ nặng hơn(đến cả mức không ăn được gì), tớ nghĩ bạn nên đi khám ngay lập tức để có thuốc điều trị:)

Ng.KlinhVũ Ivy thích bài này.
  17. Bé Kem

Bé Kem Học sinh Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    Truong Thcs Khanh Hà

Em thường bị hành kinh vào ngày đầu của tháng
    1 Dấu hiệu mang thai

.2 Giảm cân quá mức
    3 Tăng cân đột ngột
    4 Vận động quá sức là nguyên nhân chậm kinh
    5 Căng thẳng, stress
    6 Chậm kinh do tác dụng phụ của thuốc
    7 Sử dụng chất kích thích
    8 Mãn kinh sớm cũng là nguyên nhân gây trễ kinh
    9 Các bệnh phụ khoa
    10 Buồng trứng đa nang
    11 Nguyên nhân chậm kinh do vấn đề về tuyến giáp
    12 Rối loạn nội tiết

Em
    cảm giác đói cồn cào

Chu kì kinh nguyệt kéo dài trong bao lâu? Trung bình có kinh nguyệt trong vòng từ 3-5 ngày,
    Các bạn hiểu ngày kinh nguyệt chúng ta cần phòng tránh điều gì? Em nghĩ không nên:
    +Ăn uống sai cách
    +Làm việc quá sức
    +Vệ sinh sai cách

+Mặc đồ bó sát
    +
    Đấm lưng
    Cách vệ sinh cơ thể vào những ngày ấy?
    +Thay băng vệ sinh ,
    Vệ sinh "vùng kín", Dùng xà phòng dành cho trẻ em, Tắm sạch cơ thể với nước ấm, Kết thúc việc tắm rửa

dotnatbetNg.Klinh thích bài này.
  18. Ng.Klinh

Ng.Klinh Mod Sinh Cu li diễn đàn TV BQT tích cực 2017

Bạn chị có lần đến ngày nó bị ngất trong phòng vệ sinh vì đau bụng quá...

Chị nghĩ để khắc phục lâu dài thì em nên cải thiện lại chế độ ăn uống và tập thể dục, tăng cường vận động. Khi cơ thể dẻo dai mọi thứ sẽ vận hành tốt hơn ;)

hoa du thích bài này.
  19. nguyenhien1633

nguyenhien1633 Học sinh Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    THPT LQD

Mình cũng đi khám rồi và bác sĩ bảo bình thường.

20. Nguyễn Trần Thành Đạt 11A9

Nguyễn Trần Thành Đạt 11A9 Tmod Sinh học Cu li diễn đàn HV CLB Hóa học vui HV CLB Lịch sử

Trường học/Cơ quan:
    Trường THPT Bảo Lộc

Bác sĩ bảo bình thường là tốt rồi. Mấy ngày đến kinh nguyệt, mình nghĩ bạn đừng nghĩ đến nó nhiều quá, nó như một sự cố nhỏ thôi mà. Cố gắng tìm món mình thích mà ăn. Đừng dùng thuốc gì nhé!
    Dung có nghĩ có trường hợp nào kéo dài hơn 1 tuần không?
    Anh muốn hỏi Linh một câu, em nghĩ phụ nữ thường bắt đầu kinh nguyệt năm bao nhiêu tuổi, kết thúc năm nhiêu tuổi?
    Ai biết cũng trả lời nha!

Cái này khá hay, anh sẽ nghiên cứu thêm ở phim đó! ;);););)

Trang nghĩ có trường hợp nào mà không phải 1 tháng 1 lần, mà là 2-3 tháng/lần không nhỉ?
    Kiến thức sinh 8 rất tốt!

Thế Nhi có biết là trong chu kì kinh nguyệt, ngày rụng trứng là ngày nào không nhỉ?
    Các bạn khác nếu biết cũng trả lời câu này lun nha!

Em thấy nó khó nó cáu, mà sao em thấy có mấy đứa bị mà nó ham ăn hơn lúc bình thường nữa á chị.

Vậy anh muốn hỏi Chi xíu, vậy em có nghĩ là dùng bỉm sẽ thấm tốt hơn và thoải mái hơn khi dùng Diana, Kotex,...không nhỉ?
    *hơi thô nhưng cũng là một câu hỏi*

Hằng bảo vậy, vậy anh muốn hỏi Hằng một câu: thuốc bắc, thuốc tây , thuốc nam nó có ảnh hưởng đến chu kì kinh nguyệt, hoặc hiện tượng trễ kinh, kinh nhiều máu không nhỉ?
    Mọi người trả lời cùng Hằng câu này nha, mình cũng có chút thắc mắc.

Có máu thật mà, hơi thô xíu . Nhưng bạn mỗi lần thay băng vệ sinh khi ra kinh có thể thấy, có dịch tràn, cả máu nữa. Khó chịu lắm đó. Hơi thô lần hai, đôi khi máu sẽ thấm vào đồ lót nữa đó nha. Vì thế nên vệ sinh thân thể sạch sẽ nhé!

giải thích tốt!

Đúng rồi, mấy ngày ra kinh thường có tính hàn, tính nóng của trả gừng sẽ làm cơ thể bớt lạnh hơn, ổn định hơn đó Hương.Mấy cái kia em giải thích đúng gòi.

Em tập thể dục nhiều thử xem sao nha!

Đúng là những triệu chứng Hằng nói, ngoài ra kèm các triệu chứng như lười vận động, muốn ngủ nhiều hơn,...

Cái này là cách phòng tránh đúng không? (Em nhớ lần sau đừng copy mạng nhé, lỗi font chữ nè)

Chị nghĩ sao với một bạn nữ tập gym, một bạn nữ tập yoga, ai sẽ vận hành tốt hơn chị nhỉ?
    Các bạn cùng nhau trả lời câu này nhé! Thật ra đây cũng là thắc mắc nhỏ của Đạt.

---
    @dangtiendung1201 Dũng bữa hỏi anh topic không ai trả lời, em có câu hỏi nào không nè? :D

dotnatbet, hoa duDiệp Ngọc Tuyên thích bài này.
Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted