Hóa [Thảo luận - Đóng góp] Cuộc thi MÙA HÈ HÓA HỌC

HMF Hóa học

BQT môn Hóa
27 Tháng hai 2017
73
633
146
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Xin chào các bạn!
Đây là nơi để các bạn đóng góp ý kiến cho cuộc thi Mùa hè Hóa học đang diễn ra.
Để tiện cho việc tìm hiểu tham gia cuộc thi,

chúng mình xin tổng hợp một số ý kiến thường gặp:
Nếu các bạn có ý kiến đóng góp, thảo luận về cuộc thi, hãy trả lời topic này nhé!
Cảm ơn các bạn rất nhiều!

>>> ĐĂNG KÍ THAM GIA <<<
>>> ĐỌC KĨ: THỂ LỆ CUỘC THI <<<

A. DÀNH CHO CÁC BẠN MUỐN ĐĂNG KÍ THAM GIA
H: Tại sao cuộc thi chỉ dành cho lớp 9 mà không dành cho cấp THPT, lớp 8, ... ?
Đ: Thành thật trả lời các bạn hiện giờ nhân lực để tổ chức cuộc thi cho cấp THPT chưa đủ và chưa thật sự tự tin để tổ chức cuộc thi cho cấp THPT. Đối với cấp THCS, lớp 9 có nhiều nội dung kiến thức để khai thác hơn lớp 8 nên sẽ tập trung cho khối lớp này.

H: Mình muốn tham gia nhưng chưa có đồng đội, phải tìm đồng đội ở đâu bây giờ?
Đ: Bạn có thể rủ các bạn của mình quen được trên Diễn đàn qua các chức năng làm quen, tìm hiểu (lưu ý không nên làm phiền người khác bạn nhé!) hoặc vận động thêm 2 người bạn của mình, nếu chưa có tài khoản thì đăng kí và tham gia chung (lưu ý các thành viên phải đúng theo tiêu chí Đối tượng tham gia đã đưa trong thể lệ đấy nhé!) hoặc tham gia cùng những người bạn khác đang tìm kiếm đồng đội giống như bạn

B. DÀNH CHO CÁC BẠN THÍ SINH
H: Nếu đội trưởng đội mình hôm đó có việc đột xuất, không thể gửi bài được thì hai thành viên còn lại có được đại diện gửi bài không?
Đ: Bạn hãy đọc kĩ lại thể lệ cuộc thi bạn nhé.

H: Nên phân chia công việc trong đội như thế nào?
Đ: Đây là việc riêng của mỗi đội, BTC không thể đưa ra lời khuyên thật chuẩn xác nhưng hãy thật đoàn kết và bình tĩnh để đưa ra câu trả lời vừa đẹp vừa đúng nhé. Đặc biệt chú ý về vấn đề thời gian.

H: Đồng hồ của diễn đàn được tính theo chuẩn nào vậy?
Đ: Đây là công việc kĩ thuật nên BTC không rõ, nhưng theo thử nghiệm của chúng mình thì thời gian trên Diễn đàn trùng khớp với thời gian trên trang web http://timeanddate.com (theo giờ Hà Nội). Các bạn hãy chỉnh đồng hồ máy tính của mình cho đúng để làm bài thật hiệu quả nhé.

H: Nếu đội mình đánh máy chậm, gửi bài sao đây?
Đ: Bạn hãy đọc kĩ lại thể lệ và tìm cách thức thể hiện bài giải cho phù hợp với đội mình bạn nhé

H: Mình không thể gửi ảnh qua Diễn đàn vì ảnh vượt quá dung lượng đính kèm cho phép?
Đ: Bạn có thể gửi bằng cách upload lên một trang mạng đăng ảnh nào đó và dẫn link ảnh sang hội thoại để gửi bài cho BTC (phải để ở chế độ công khai để BTC có thể xem được, nếu có chế độ: ai có link mới xem được thì càng tốt).

H: Mình không thể gửi file Word qua Diễn đàn vì vượt quá dung lượng đính kèm cho phép?
Đ: File Word của bạn quá dung lượng có thể do bài giải dài hoặc do sử dụng phần mềm soạn công thức (ví dụ như MathType) nên dung lượng file lên rất lớn. Khi đó bạn có thể upload lên một trang mạng tài liệu nào đó (VD: OneDrive, Google Drive, Dropbox, ... ) và dẫn link tài liệu sang hội thoại để gửi cho BTC (lưu ý: khi upload phải để ở chế độ công khai để BTC có thể xem được, nếu có chế độ: ai có link mới xem được thì càng tốt).

H: Mình copy file Word rồi paste vào diễn đàn mà toàn bị lỗi công thức?
Đ: Bạn cần gửi qua các hình thức khác để tận dụng file Word sẵn có như ảnh chụp màn hình hoặc gửi luôn file Word.

Lưu ý: Ngoài thảo luận làm bài, sau đó đánh máy/viết tay thì các việc xử lí file quá dung lượng (đối với bài gửi bằng file) như upload, dẫn link sang hội thoại, ... phải hoàn thiện và bấm GỬI cho BTC trước 21:00 (chính là hạn chót nộp bài) của tối buổi thi hôm đó. Sau thời gian trên, bài làm sẽ tính là không hợp lệ.

Last edited:

Ngọc Đạt

Banned
Banned
TV ấn tượng nhất 2017
11 Tháng năm 2017
5,281
7,952
829
20
Lâm Đồng
THCS Lộc Nga
  • Like
Reactions: Hy Nhiên

xuanthanhqmp

Giải Ba Mùa hè Hóa học
Thành viên
16 Tháng sáu 2017
1,437
1,112
269
20
Bình Dương
THPT chuyên Hùng Vương
Thì ra là phải team work nên onl đầy đủ nhỉ chị @Hy Nhiên.
@gabay20031 team work ko? Hihi^^(3 thành viên tìm thêm người đi). @hoangthianhthu1710@gmail.com team work chung nha Thư. Hihi, nhỏ hơn 2k2 cũng được thi mòa.
Bạn cần ngườii tham gia ko
---> Bạn ơi ^^ . Bạn kêu gọi người tham gia thì có thể kêu gọi ở hộp thoại , tin nhắn trên tường , fb , zalo , gmail , ... bạn nhé . Mình có lưu ý rồi ạ .
Hy vọng có thể đồng hành cùng đội của bạn ^^
#Nhiên

Last edited by a moderator:

S I M O

Cựu Phụ trách nhóm Anh
Thành viên
19 Tháng tư 2017
3,385
9
4,341
649
Nam Định
Trái tim của Riky-Kun
Hiện tại em là hs lớp 8 lên lớp 9 thì có tham gia được không và kiến thức trọng tâm là phần nào ạ,có hữu cơ k?

Ngọc Đạt

Banned
Banned
TV ấn tượng nhất 2017
11 Tháng năm 2017
5,281
7,952
829
20
Lâm Đồng
THCS Lộc Nga
Em không thấy ổn chị Nhiên @Hy Nhiên ạ?
Vì hạn chót đăng kí là thứ tư. Mà thứ năm đã bắt đầu thi. Em mong là thứ sau bắt đầu thi cũng được. Vì chúng em cần biết list các đội tham gia dự thi nữa cơ. Chúng em cần chuẩn bị tinh thần. Chị Nhiên thấy sao? Vây là quá gấp ạ!

Hy Nhiên

Cựu Mod Hóa
Thành viên
27 Tháng hai 2017
410
859
191
22
Thanh Hóa
  • Like
Reactions: Ngọc Đạt

naive_ichi

Cựu Mod Hóa
Thành viên
27 Tháng tư 2014
480
433
196
23
Tin 15-18 CTB
Em không thấy ổn chị Nhiên @Hy Nhiên ạ?
Vì hạn chót đăng kí là thứ tư. Mà thứ năm đã bắt đầu thi. Em mong là thứ sau bắt đầu thi cũng được. Vì chúng em cần biết list các đội tham gia dự thi nữa cơ. Chúng em cần chuẩn bị tinh thần. Chị Nhiên thấy sao? Vây là quá gấp ạ!
List các đội thì em có thể nhìn ở phần đăng kí mà. Phần đó luôn công khai. BTC đã sắp xếp để vòng 1 diễn ra vào 4 ngày cuối tuần đó em. Tinh thần và nội dung của vòng 1 đều đã được công bố ở thể lệ rồi, em đọc lại kĩ nha.

naive_ichi

Cựu Mod Hóa
Thành viên
27 Tháng tư 2014
480
433
196
23
Tin 15-18 CTB
Đúng vậy, theo như cách trả lời của chị Nhiên. Tuy nhiên thì sẽ có nhiều phải nâng cao chẳng hạn tách chất hay là nhận biết ko dùg bất kì thuốc thử,...
Đề bài chỉ được lưu hành nội bộ trong BTC. Các thông tin về đề bài không phải do BTC đăng sẽ không chính xác đâu em nhé. Tuy nhiên em có thể dự phòng bất cứ phần nào mà em nghĩ có thể vào để ôn tập em ạ!

• Like
Reactions: Ngọc Đạt
Top Bottom