Sinh 8 Thảo luận - Đoán tên bệnh?

Nhi's Bướng's

Học sinh chăm học
Thành viên
4 Tháng tư 2017
360
493
101
18
Phú Thọ
THPT Tân Sơn
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Hồi năm lớp 5 mình chuyển trường, bạn mới, lớp mới,.. biết bao thứ mới lạ nhưng điều mà mình chú ý nhất là một bạn nam cùng lớp :D. Đọc đến đây mọi người nghĩ vì lý do gì mà mình chú ý đến bạn đấy đây ta... :D :p .
Thật ra thì điều mà khiến cho mình chú ý đến bạn ý là bạn ý rất trắng và cảm nhận đầu tiên là lạnh lùng boy... Nhưng sự thật thì nó lại trái ngược các bạn ạ. Huhu bạn ý nghịch với năng động lắm nhưng không phải cái kiểu nghịch như các bạn nam cùng trang lứa đâu ý. Rồi bạn đấy cứ mỗi tuần hay mỗi tháng đều nghỉ học vài lần ý, mãi mình mới biết là bạn ý nghỉ để đi truyền máu :)). Có vẻ bệnh càng trở nặng, sức khỏe cũng giảm dần, sau khi học hết lớp 5 thì bạn ý nghỉ hẳn và không đi học nữa. Từ đó đến giờ, số lần mình gặp bạn ý thực sự rất ít, khoảng 3-4 lần vào mỗi dịp gần tết. Khoảng 2 năm trở lại đây thì mình không còn gặp bạn ấy nữa. Thực sự rất muốn biết bạn ấy ra sao rồi, có ổn không nữa...
Câu chuyện đến đây là hết rồi, chúng ta cùng vào vấn đề chính nào... Các bạn hãy đoán xem bạn ý bị bệnh gì dựa vào những gợi ý dưới đây nhé:
- Đầu tiên, những người bị bệnh này
Bệnh nhân có thể có những chứng sau:
  1. Do sức công phá trong tủy: sốt, cảm lạnh, đau đầu, khớp.
  2. Do thiếu hồng cầu: mệt mỏi, yếu sức, da đổi thành màu trắng nhạt.
  3. Do bạch cầu không bình thường: hay bị nhiễm trùng.
  4. Do giảm khả năng làm đông máu: chảy máu nướu răng, dễ bầm.
  5. Biếng ăn, tụt cân.
  6. Nếu bệnh nhân là nữ thì sẽ có hiện tượng ra mồ hôi về ban đêm.
- Thứ hai, căn bệnh này xảy ra do bạch cầu trong cơ thể người bệnh tăng đột biến
Mọi người cùng nhau thảo luận và tìm ra đáp án nha. ;)

Juvia123

Học sinh
Thành viên
23 Tháng tám 2018
31
63
31
21
Hải Dương
THPT Tứ Kỳ
Nghe giống bệnh máu trắng nhỉ có phải không nhỉ . Mình cũng nghe từng kể về 1 số người bị bệnh máu trắng. Thấy thương và tiếc cho họ nhìu lắm

• Like
Reactions: Nhi's Bướng's

Nhi's Bướng's

Học sinh chăm học
Thành viên
4 Tháng tư 2017
360
493
101
18
Phú Thọ
THPT Tân Sơn
Nghe giống bệnh máu trắng nhỉ có phải không nhỉ . Mình cũng nghe từng kể về 1 số người bị bệnh máu trắng. Thấy thương và tiếc cho họ nhìu lắm
Bệnh máu trắng á, hic lần đầu tiên sau khi bạn ý nghỉ học thì mình thấy bạn ý cao lên, da thì trắng bợt hay hơi xanh xao ý, nhìn thương cực :(.

• Like
Reactions: Juvia123
Top Bottom