tham vọng của cha mẹ ,con cái là người thực hiện ư

Q

quynhhattieu.kute

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

nhiều bậc phụ huynh luôn muốn con mình làm ông to bà lớn tương lai tốt đẹp ,đúng như vậy là không sai nhưng hình thức để làm điều đó thành thật quá đáng quá :ép buộc con cái phải học tập theo một khuôn mẫu nghiêm khắc trong khi là học sinh thì tâm lí luôn bất ổn định ,với tuổi học sinh phải vừa học vừ chơi thì mới hiệu quả nhưng nhiều hs còn không có ngày nghỉ thậm tệ hơn là còn không có ngày nghỉ hè ! thật quá đáng tớ xin cà là có rất nhiều trường hợp như vậy và đó không phải là một trường hợp hiếm ,các bạn thấy sao ?

L

lmyhuongmt

cuộc đời của mình, do chính mình quyết định, mình sống cho bản thân mình là trên hết, sống cho người khác, cũng chỉ là sự dựa dẫm không hơn.
cha mẹ muốn, nhưng con có làm hay không là quyền quyết định ở con :)
gia đình tớ luôn tôn trọng mọi quyết định của tớ miễn là nó đúng đắn :)
phải biết trách mình trước khi trách người khác :)

T

traitimvodoi1994

mình nghĩ đó là chuyện có thật và luôn tồn tại trong xã hội .mình đã và đang trải qua
nhưng bây h mình nghĩ tương lai của mình thì là mình quyết định .Cha mẹ chỉ đóng vai trò động viên và khuyên bảo thôi

P

phamminhkhoi

Cha mje luôn muốn chúng ta có những tham vọng to lớn, và muốn chúng ta biến nó thành hiện thực. Đó là cầu nối để tiến đến thành công.
Đôpi lúc cái đó trở thành một thứ khiên cưỡng chăng ?
Hãy sống thật với con người mình. hãy nói thẳng với cha mẹ về việc đó. Bạn có quyền quyết định. Tương lai bnạ không nằm trong tay ai cả. hãy biết chịu trách nhiệm, đừng nên chỉ biết thụ hưởng.

Q

quynhhattieu.kute

đó không phải trường hợp mình mà minh chỉ muốn nói đến cái vấn đề nóng thôi ,các bạn nói rts đúng nhưng nhiều người không dám nói ra sợ cha mẹ tức giận và rất nhiều nguyên do khác ,mình nghĩ học như thế rồi cũng có lúc phải điên đầu thôi

T

traimangcaugai

Cuộc sống chỉ thật sự là cuộc sống khi chúng ta sống đúng với bản thân mình!
Cha mẹ muốn con cái sau này trở thành ông to bà lớn với tương lai tươi sáng là đúng , vì cha mẹ nào chẳng mong con mình được hạnh phúc.
Tuy nhiên sự áp đặt treo khuôn mẫu nghiêm khắc thì quả là quá đáng.
Con cái cũng có những ước mơ, hoài bão riêng mà cha mẹ nên tôn trọng.
Hơn nữa, đây là cuộc đời của bản thân mình chứ không phải của bố mẹ .
Vì vậy chúng ta nên là chính mình!

............................
SỐNG MÀ KHÔNG CÓ ƯỚC MƠ THÌ CHỈ LÀ TỒN TẠI MÀ THÔI:):D;)

K

kira_l

nghe theo bố mẹ đâu có gì là xấu nào ?

bố mẹ mình rất thoải mái muốn chơi chj thì chơi chj cần chăm học là đc :)

bố mẹ luôn bảo điểm ko quan trọng cứ cố có kiến thức là đc ( mà những đợt kiểm tra lại kiến thức = những

trò chơi trên TV như ai là triệu phú , olympia , rung chuông vàng , đấu trg 100 :) )

bố bảo đừng mà theo đuổi thành tích

còn mẹ luôn cổ vũ mình

mình chăg có chj phàn nàn luôn :)

T

truongtrang12

hic ....... bố mẹ làm những diều tuy chúng ta hok thích và cũng chưa cảm nhận được là nó cần thiết như thế nào.... nhưng hãy luôn nhớ một điều rằng bố mẹ luôn là người bên cạnh chúng ta cổ vũ và làm những gì tốt nhất cho chúng ta vì thế đừng làm gì để sau này phải hối hận nha bạn

K

kira_l

cuộc sống là phải có cái đầu các bạn hãy suy nghĩ thấu đáo vào

thế chẳng nhẽ bạn ko muốn làm ông to bà lớn bạn ko muốn đc là học sinh giỏi nhất ! việc tạo áp

lực of bố mẹ cho con cái cũng có nghĩa là động lực đó bạn ! vì thế câu nói oí bạn là sai lầm !

Top Bottom