Tham luận ý kiến

H

hienloanchi2

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Trong văn bản " Bức tranh của em gái tôi" của tác giả Tạ Duy Anh, tôi có ấn tượng sâu sắc nhất với nhân vật Kiều Phương.
Kiều Phương là một cô bé thông minh và sáng tạo. Cô có dáng người nhỏ nhắn và nhanh nhẹn. Khuôn mặt tròn và bầu bĩnh của Phương rất xinh xắn nhưng đôi lúc lại bị chính em bôi bẩn. Và có lẽ cũng vì thế mà anh trai của Kiều Phương đã đặt tên cho em gái mình là Mèo - một cái tên không lấy gì làm đẹp. Đam mê của Kiều Phương là hội họa. Mỗi khi vẽ tranh, gương mặt của Mèo tuy rằng có hơi lấm lem nhưng vẫn toát lên một vẻ đẹp kì lạ.
Lần ấy, khi anh trai mình đang thả diều ngoài cánh đồng, Mèo liền tranh thủ chế màu vẽ mới. Không giống bất cứ ai khác, Mèo lẻn vào sau bếp cạo trắng tất cả các *** xoong nồi, rồi bỏ vào ván gỗ. Cô bé trộn nước vào cái thứ bột đen sì ấy, cứ thỉnh thoảng lại bôi bôi ra cổ tay, nom y hệt như một họa sĩ thực thụ vậy. Năm lần bảy lượt thử đi thử lại, khi có vẻ như đã hài lòng, cô Mèo đưa ánh mắt canh chừng rồi lôi ra từ trong túi bốn cái lọ nhỏ: Một lọ màu xanh lục, một lọ màu đỏ tươi, một lọ vàng óng ả và một lọ trống. Hẳn là chiếc lọ rỗng còn lại đang chờ được đựng một loại màu đây. Quả không sai, Mèo từ từ đổ màu vẽ đen mình vừa pha chế được vào chiếc hộp nhựa rỗng, đậy nắp cẩn thẩn rồi cầm cả bốn chiếc lọ lên ngắm nghía hồi lâu, ra vẻ đắc ý lắm! Tất cả số chúng đều là do Mèo tự chế.
Thế rồi, Mèo rón rén , nhón từng bước đến cái hộc bàn, lấy ra một tờ giấy trắng và hộp bút vẽ. Mèo trải tờ giấy ra mặt đất, bế chú mèo đặt sang bên cạnh. Đôi bàn tay thon dài đưa những nét bút uyển chuyển mượt mà như thể Mèo sinh ra là để làm một họa sĩ tài ba vậy. Dưới ngòi bút to tướng của Kiều Phương hiện ra một chú mèo, tuy to hơn cả con hổ nhưng lại dễ mến vô cùng. Cô Mèo cứ chốc chốc lại đưa mắt sang nhìn chú mèo vằn, rồi say sưa vẽ tiếp. Hai bím tóc lúc lắc lúc lắc, đôi mắt của Mèo sáng ngời như hai viên ngọc chăm chú nhìn từng đường cong, nét thẳng trên bức tranh. Loay hoay một hồi với những vệt màu khắp nơi; nào khuôn mặt, quần áo, rồi bàn tay..., cuối cùng một kiệt tác đã ra đời. Xong xuôi đâu đấy, Mèo vội vàng cất dọn đồ đạc và vui vẻ đi chơi.
Và rồi công sức của Mèo đã được đền bù thỏa đáng. Bức tranh của Mèo được trao giải nhất. Không chỉ vậy, bằng tấm lòng hồn hậu của nình, Mèo đã cảm hóa được người anh của mình.
Các bạn thấy đấy, niềm vui và thành công đôi khi cũng chỉ xuất hiện qua những niềm đam mê và mơ ước tưởng chừng rất bình thường mà thôi! Vì vậy, hãy có ước mơ và đam mê các bạn nhé!

các bạn ơi sửa giúp mình!:)

Last edited by a moderator:
L

leemin_28

Bài này bố cục thì được nhưng có vẻ cậu hơi nghiêng về câu chuyện hơn là tả Kiều Phương. Còn các cái còn lại thì ổn. Câu kết rất tốt vì đã nên được nhân lí áp dụng như vậy là mình thấy ổn!

N

nguyenlananh1911

viết thư cho bạn tả cảnh đẹp ở trường em

Hùng thân mến!
Dạo này cậu có khoẻ không? Mình nhớ từ lần về quê ấy đến giờ có lẽ cũng đã đến một năm. Chắc cả cậu và quê mình đổi thay nhiều lắm. Cậu cho tớ gửi lời hỏi thăm tới tụi bạn cùng quê mình nhé. Hùng à! Tụi mình vừa mới chuyển ra trường mới đây. Ngôi trường cũ đã bị phá rồi. Trường mới đẹp và trang trọng lắm.
Trường mới của chúng mình được xây trên một khu đất rộng gần quốc lộ. Trường gồm hai khu chính: khu lớp học và khu hiệu bộ, chưa kể khu nhà xe và khu tập thể của cán bộ giáo viên. Nhà hiệu bộ với các phòng bạn được thiết kế hiện đại và sang trọng, có phòng vi tính, phòng thí nghiệm và thư viện, lúc nào cũng luôn sẵn sàng chào đón các bạn học sinh yêu tri thức và khoa học. Khu lớp học có hai dãy nhà cao tầng nằm đối diện nhau với gần bốn chục phòng. Phòng học nào cũng gọn gàng ngăn nắp và được trang bị khá đầy đủ tiện nghi.
Nhưng cậu biết không, điều mà bọn mình cảm thấy hài lòng nhất ở khu trường mới là tổng thể khuôn viên thẩm mỹ. Khách đến trường, sau khi bước qua cổng chính sẽ cảm thấy rất ấn tượng khi được chiêm ngưỡng khu công viện của trường mình. Đó là một tiểu khu hình tròn được tạo bởi những bồn hoa và những hàng ghế đá. Khu công viên được bác lao công chăm sóc rất tận tình nên chẳng lúc nào thiếu vắng sắc hoa. Sân trường mình không giống như những trường bên cạnh. Phần lối đi thẳng vào khu hiệu bộ được dành cho đủ lớn, còn lại được chia thành những hàng thẳng tắp trồng toàn cây xanh. Đây thật sự là một ấn tượng rất riêng của trường mình. Chẳng thế mà, mỗi khi tập trung, chúng mình lại có cảm giác như đang được ngồi dưới những gốc cây râm mát.
Sâu vào bên trong, trước đại sảnh của khu hiệu bộ là hai hàng cau vua thẳng tắp dang vươn mình lên cao. Phia dưới điểm đều những bồn cây cảnh được cắt tỉa tỷ mỷ trông rất đẹp. ấn tượng nhất là dù ở ngay giữa thủ đô nhưng trường mình vẫn trồng được hai cây mai tứ quý. Đến mùa xuân chắc chúng mình sẽ có dịp ngắm những cánh mai vàng ngay giữa thủ đô. Trồng xen giữa hai bồn cây cảnh ven đại sảnh là hai cây lộc vừng khá lớn. Vào mùa này cây lại rải xuống những chùm hoa đỏ tía trông thật là đẹp mắt.
Thế đấy Hùng ạ! So với ngôi trường cũ của mình, nơi mà cậu đã có dịp tới thăm thì ngôi trường hiện đại đẹp hơn gấp mấy lần. Những gì mình kể cho cậu hôm nay cũng chỉ nói lên được phần nào cảnh ây. Mình tin chắc rằng khi nào cậu đến thăm, cậu sẽ thấy trên thực tế nó còn hấp dẫn hơn. Từ khi ra trường mới phấn khởi tụi mình càng học tập tốt hơn. Mà năm nay, tớ cũng sẽ đi thi học sinh giỏi môn Toán cho trường Hùng ạ!
Thôi! có lẽ trong một thời gian ngắn ngủi mình không thể kể cho cậu nghe nhiều hơn những điều thú vị của trường mình. Trước khi dừng bút, mình chân thành mời cậu ra thủ đô lần nữa thăm mình và bố mẹ. Mình hứa, ngày đó mình sẽ là tình nguyện viên đưa cậu đi thăm khắp ngôi trường mới. Thôi chào cậu nhé. Chúc cậu ngày càng học giỏi hơn
Bạn thân
;)

N

nguyenlananh1911

trong vai nhà văn Nguyễn Tuân, hãy tả lại cảm giác trong những ngày ở Cô Tô

Nhớ hồi đó vào khoảng năm 1976, tôi được Hội Nhà văn cử ra đảo Cô tô thực tế để viết về cuộc sống lao động của nhân dân vùng đảo sau khi đất nước hoà bình. Lúc nhận quyết định, nhà văn Nguyên Hồng còn nói đùa tôi: Bác Tuân thích đi du lịch vậy chuyến này hợp ý quá còn gì. Thú thực lúc đầu tôi cảm thấy sung sướng vô cùng nhưng cũng phải chờ đến tận khi đặt chân đến đảo Cô tô, tôi mới thấy hết sự sung sướng vô bờ ấy.
Đoàn chúng tôi có sáu người, ra thăm đảo Cô tô hơn tuần lễ. Sau mấy ngày còn bỡ ngỡ với cuộc sống của ngư dân vùng đảo chúng tôi đã kịp hoà mình. Mấy ngày cuối cùng trên đảo có thể nói là những ngày hoà nhập không phân biệt được đâu là người ở đất liền, đâu là người vùng đảo, đâu là một anh nhà văn với bên kia là một bác thuyền chài.
Ngày thứ năm trên đảo Cô Tô là một ngày trong trẻo và sáng sủa. Từ hôm ra đảo Cô Tô, hôm nao cũng vậy tôi dạy từ rất sớm. Bầu trời Cô Tô sau cơn bão cho tôi một liên tưởng nghệ thuật thú vị. Dường như cây trên đảo thêm xanh mượt, nước biển đậm đà hơn và cát bụi càng vàng giòn hơn nữa. Thiên nhiên đã vậy, con người lại càng trỗi dạy khoẻ hơn sau cuộc chiến tranh.
Hôm ấy, chúng toi leo dốc lên đồn Cô tô (cái đồn của lính khố xanh ngày trước) để hỏi thăm sức khoẻ của anh em chiếc sĩ bộ binh với hải quân. Anh em vui mừng phấn khởi khiến chúng tôi cũng cảm thấy vui lây. Tôi xin phép đồng chí chỉ huy để được treo lên đỉnh nóc đồn. Ôi cảnh Cô tô mà đứng ngắm ở trên cao thì thật là vô cùng tuyệt diệt. Bốn bề bát ngày đại dương xen chồng những hòn đảo vừa to vừa nhỏ. Trông cảnh mà thêm mến yêu hòn đảo. Trông cảnh mà cứ ngỡ mình sinh ra và lớn lên cùng sóng nước ở đây chứ không phải ở thủ đô Hà Nội.
Đêm ấy, chúng tôi ngủ ngon lành sau một ngày thực tế sôi nổ khắp nơi. Nhưng trước khi vào ngủ, tôi còn rủ anh bạn trẻ làm nghề chụp ảnh, mai dạy sớm đi chụp cảnh bình mình.
Sáng ngày thứ sáu, tôi dạy từ canh tư nhưng gọi mãi anh thợ ảnh không chịu dạy nên đành đi một mình. Trời còn tối, tôi bước loạng choạng trên đám đá đầu sư tử mũi đảo. Rồi tôi chọn một mũi đá vừa ngồi hút thuốc, vừa phục mặt trời lên. Mặt trời sắp nhú. Cả vùng trời phía đông bắt đầu nhoè nhoè màu trắng, còn chỗ tôi ngồi, trời vẫn nhờ nhờ.
Rồi ông mặt trời cũng nhú lên tròn trĩnh và phúc hậu như lòng đỏ một quả trứng thiên nhiên cực lớn. Quả trứng cứ từ từ đặt lên cái mâm bạc được dệt bằng cả cái chân trời màu ngọc trai nước biển ửng hồng. Cảnh bình minh sao mà yên bình đến thế. Ngồi trên mũi đá, tôi mải mê ngắm nhìn không biết chán những cánh nhạn mùa thu chao đi chao lại cùng một con hải âu thức sớm đang bay là là trên mặt sóng.
Khi mặt trời đã lên cao, tôi quay về cái giếng nước ngọt ngay rìa đảo. Về đến nơi đã thấy mọi người đông đúc lắm rồi. Người thì tắm, người thì gánh nước. Tôi vục một cục nước rồi phả lên mặt để cảm nhận cái ngọt và mát ở cái nô mà ngay cả trong hơi gió cũng dễ nhận thấy có cái gì mằn mặn.
Hôm ấy, tôi gặp người anh hùng Câu Hoà Măn, anh hùng lao động sản xuất của hợp tác xã này. Anh đang quẩy nước bên bờ giếng, rất khỏe và vui tươi:"Đi xa khơi, xa lắm mà, có khi mười mất ngày mới về. Nước ngọt cho vào sạp, chỉ để uống. Vo gạo nấu cơm cũng không được lấy nước ngọt. Vo gạo bằng nước bể thôi. Ôi! Yêu biết mấy những con người như thế. Họ biết chắt chiu, biết tiết kiệm từng giọt nước thì lo gì nước mình không có dịp đi lên.
Không biết tự bao giờ mà tôi đã hoà bình vào cuộc sống ở Cô Tô. Cũng gánh nước, cũng tắm, cũng chăm sóc Hải sâm.. và cũng cùng cảm nhận cái cảm giác được làm chủ đất nước, làm chủ cuộc đời mình.

H

hienloanchi2

Mình thấy bạn có giọng Văn tốt đấy! Tiếp tục phát huy nhé! Nhưng cái câu trường cũ bị phá rồi mình thấy hơi thô, bạn có thay bằng các câu từ khác thích hợp hơn hoặc giải thích nó ra cũng được.
Chúc bạn học tốt nha!;)

Top Bottom