Vật lí 8 Tham khảo ý kiến

Hưng Dragon Ball

Học sinh chăm học
Thành viên
26 Tháng sáu 2018
373
472
106
17
Hà Nội
Trường THCS Ngô Sỹ Liên
  • Like
Reactions: Michio Kaku

Michio Kaku

Học sinh
Thành viên
11 Tháng tám 2019
7
9
21
Bắc Giang
THCS Đồng Kỳ
Mn có cảm thấy khó khăn khi học vật lý:rongcon10Tại topic này mn hãy chia sẽ những khó khăn khi học vật lý nhé!:rongcon23
Từ tiểu học tới giờ tớ theo về môn T.Anh và môn Văn là chủ yếu. Về sau mới chuyển qua theo về Vật Lí. Và tớ có thể nói rằng, lúc mới chuyển qua đó là một thời gian tràn đầy sự "kinh hãi".

Trước giờ vốn cái tư tưởng "môn chính & môn phụ" nên tớ chẳng bao giờ chú trọng hay tìm hiểu về các môn như vật lí, sinh, sử,.. Hay nói dễ hiểu là tớ học qua loa chốc lát để lấy điểm chứ không phải lấy kiến thức. Well, lúc đó tớ gần như chẳng biết gì về vật lí cũng như các môn sinh, sử, địa khác. Nghĩ lại thấy bản thân tồi tệ thật sự:>( Nhưng sau khi tham gia đội tuyển Lí, tớ nhận ra môn này còn xứng đáng để tớ "run rẩy" hơn là toán. Cái gì mà thuộc công thức rồi mà vẫn không biết nên áp dụng vào đâu? Eo, nghĩ đã thấy rùng mình. Sau đó tớ đã phải lục lại toàn bộ các kiến thức cũ để có thể theo kịp các bạn trong đội tuyển khác. Dù vậy, đến giờ thỉnh thoảng tớ vẫn cảm thấy bản thân "ngu đi" trước những bài tập vật lí khó, đôi khi tớ còn cảm giác chậm hiểu quá man.
Về mặt nào đó, tớ nghĩ vật lí là một môn học của những câu đố mẹo vậy, biết mẹo là làm ngon xơi lắm, không biết thì ngồi suy luận đủ đường cũng khó mà ra đáp án chính xác.

Đặc biệt là cái cảm giác bản thân ngồi đơ bên dưới và đứa khác lên bảng giải được. Tớ thấy nhục vô cùng ấy các bạn ạ:(

P/s: Câu chuyện của tớ dài dòng quá man :p

Takudo

Học sinh tiến bộ
Thành viên
3 Tháng tám 2019
518
1,688
181
Hà Nội
Thất học :(
Mn có cảm thấy khó khăn khi học vật lý:rongcon10Tại topic này mn hãy chia sẽ những khó khăn khi học vật lý nhé!:rongcon23
Chẳng hiểu gì vè
Bình thông nhau
Điện phần bóng đén sáng tối gì đấy và cả con chạy nx
Vận tốc học tạm ổn

Hoàng Long AZ

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
17 Tháng mười hai 2017
2,553
3,577
564
▶️ Hocmai Forum ◀️
không chỉ cần phải giỏi tính toán, biến đổi công thức mà cần phải có 1 đầu óc tưởng tượng ''tinh tế'' nữa.
ở cấp 2 thì thấy khá ổn mà vừa mới lên lớp 10 là rối rối luôn, cố thôi chứ biết saoJFBQ00214070517A
nhưng suy cho cùng : Vật lí là bộ môn rất thú vị !

• Like
Reactions: Hưng Dragon Ball

Kanae Sakai

Học sinh chăm học
Thành viên
26 Tháng mười 2017
189
72
69
Kon Tum
THPT
Học một môn học bất kỳ đều cần có sự đam mê. Nếu các bạn thật sự đam mê môn vật lý thì việc học môn này đối với bạn không phải là quá khó. các bạn chẳng qua chỉ làm quá vấn đề dạng như: môn học này khó quá, mình không thể nhớ hết mọi công thức, .... hay đại loại như vậy.

không chỉ cần phải giỏi tính toán, biến đổi công thức mà cần phải có 1 đầu óc tưởng tượng ''tinh tế'' nữa.
ở cấp 2 thì thấy khá ổn mà vừa mới lên lớp 10 là rối rối luôn, cố thôi chứ biết saoJFBQ00214070517A
nhưng suy cho cùng : Vật lí là bộ môn rất thú vị !
Cấp 3 chẳng qua chỉ là nâng cao của cấp 2 mà thôi. Bạn cứ từ từ học, đừng cố quá rồi thành quá cố đó :):)
Chúc bạn may mắn!!!

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: Hoàng Long AZ
Top Bottom