Hỏi-Đáp thắc mắc

phạm chấn nguyên

Học sinh
Thành viên
27 Tháng mười một 2019
40
37
21
20
Bình Định
THPT số 2 AN NHƠN

Minhtq411

Học sinh
Thành viên
5 Tháng mười một 2021
183
197
46
TP Hồ Chí Minh
người ta có câu "chậm mà chắc", bạn có thể làm bài chậm, nhưng bạn sẽ có nhiều kinh nghiệm, làm câu nào đúng câu đấy. Cũng có một số người làm nhanh, nhưng chả đúng câu nào hết, làm câu chậm, mình sẽ có thì giờ kiểm đi kiểm lại câu hỏi kĩ càng.

• Like
Reactions: kaede-kun

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cựu Phụ trách BP Cộng Đồng
Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
ad ơi, khi mình làm nhiều bào tập thì tốc độ sẽ tăng lên hay sao ạ? em làm nhiều nhưng tốc độ vẫn như con rùa, dễ tụt nghị lực học lắm ạ! ad có thể cho em một số lời khuyên đc ko ạ?
Nếu em làm nhiều bài tập mà cùng dạng thì nên cải thiện về mặt thời gian để có lợi thế nhất là trong thi cử. Em có thể luyện tập bằng cách dùng đồng hồ bấm ngược, hôm nay làm bài này 5p, hôm sau cố gắng làm 4p, cứ dần dần đạt đến tối đa 3p chẳng hạn. Tuy nhiên nhớ đảm bảo phải có kết quả đúng, không phải hấp tấp mà chủ quan nha. Ngoài ra chị nghĩ một số bài sẽ có cách giải nhanh, em có thể tham khảo thêm nè.

S I M O

Cựu Phụ trách nhóm Anh
Thành viên
19 Tháng tư 2017
3,385
9
4,343
649
Nam Định
Trái tim của Riky-Kun
ad ơi, khi mình làm nhiều bào tập thì tốc độ sẽ tăng lên hay sao ạ? em làm nhiều nhưng tốc độ vẫn như con rùa, dễ tụt nghị lực học lắm ạ! ad có thể cho em một số lời khuyên đc ko ạ?
Làm bài tập nhiều không phải là cách luôn luôn giúp tốc độ tăng lên, bạn nên học cách tư duy làm bài. VD khi mình giải đề minh họa toán, ban đầu mình làm khá là lâu, nhưng sau đó mình làm chưa đến 30' cho 40 câu đầu tiên và từ 40-45 mình cũng không mất quá nhiều thời gian. Kiểu là những dạng bài trong đề khi làm lần đầu mình đều suy nghĩ xem có những chỗ nào cần lưu ý khi đọc đề, và những dạng như này thì làm theo kiểu gì là nhanh nhất, dần dần thì bạn vừa không sai lại có thể hoàn thành trong tgian ngắn để có thể check lại kết quả. (một tip khá hữu dụng là bạn nên bấm thời gian khi làm để rút ngắn theo mỗi lần làm nhé)

• Like
Reactions: Vinhtrong2601

Tống Huy

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
25 Tháng sáu 2018
4,084
7,243
691
19
Hà Tĩnh
THPT Lê Hữu Trác
Theo mình thì làm nhiều chưa chắc đã cải thiện được tốc độ. Nếu muốn có thể làm nhanh hơn trong các lần sau thì phải nắm rõ được phương pháp làm bài tập đó cũng như một số bài tập liên quan. Hoặc ngoài ra có thể tham khảo một số phương pháp giải nhanh từ trên mạng hay từ các thầy cô. Nếu muốn cải thiện nhanh hơn nữa thì em nghĩ việc bấm giờ như chị Vân chia sẻ cũng rất phù hợp, bạn có thể tham khảo ^^

quân pro

Cựu CTV Confession
Thành viên
22 Tháng bảy 2017
1,262
3,224
356
Hà Nội
THPT Trần Phú - Hoàn Kiếm
Thực ra làm nhiều bài tập rèn phương pháp tư duy giúp não bộ phản ứng với số bài tập một cách nhanh hơn.
Giông việc ta luyện tập môn nhạc cụ hay sửa chữa lắp ráp đồ vật đó.
Não sẽ tạo ra mạch tư duy để khi ta làm lại phần việc đấy dù khác chút cũng có thể giải được

Cứ bình tĩnh từ từ làm, không nản chí là sẽ làm được thôi.
Luyện bài tập nhiều vô là bạn sẽ dần hình thành nên mạch tư duy, cách giải quyết vấn đề nhanh gọn nhất!

• Like
Reactions: Duy Quang Vũ 2007
Top Bottom