Hóa 11 Thắc mắc

NguyenDat241

Học sinh mới
Thành viên
4 Tháng mười một 2020
4
2
6
20
Bình Thuận
Chuyên Trần Hưng Đạo

Nguyễn Đăng Bình

Học sinh gương mẫu
Thành viên
12 Tháng hai 2019
2,154
1,938
321
Hà Nội
Trường THPT chuyên Hà Nội-Amsterdam
View attachment 167856mọi người giải thích giúp mình sao chỉ có 1 phản ứng thôi vậy ạ. Mình xin cảm ơn trước
"pư trao đổi ion" điều kiện đầu tiên là phải pư trao đổi đã, mà lq đến ion thì phải là pư giữa các chất tan trong dung môi rồi, dựa vào đó thì chỉ có pư (2) là t/m thôi bạn :p

Last edited:

NguyenDat241

Học sinh mới
Thành viên
4 Tháng mười một 2020
4
2
6
20
Bình Thuận
Chuyên Trần Hưng Đạo
"pư trao đổi ion" điều kiện đầu tiên là phải pư trao đổi đã, mà lq đến ion thì phải là pư giữa các chất tan trong dung môi rồi, dựa vào đó thì chỉ có pư (2) là t/m thôi bạn :p
Do mình thấy pư 3 viết được dưới dạng pt ion rút gọn là CuO + 2H+ -> Cu2+ + H2O. Mình tưởng cái nào viết được dưới dạng pt ion cũng đều là pư trao đổi ion chứ

Nguyễn Đăng Bình

Học sinh gương mẫu
Thành viên
12 Tháng hai 2019
2,154
1,938
321
Hà Nội
Trường THPT chuyên Hà Nội-Amsterdam
Do mình thấy pư 3 viết được dưới dạng pt ion rút gọn là CuO + 2H+ -> Cu2+ + H2O. Mình tưởng cái nào viết được dưới dạng pt ion cũng đều là pư trao đổi ion chứ
pt ion là tất cả các chất pư đều là ion cơ ạ, ở trên CuO là hợp chất rồi^^

Nguyễn Huy Vũ Dũng

Cựu CN CLB Hóa học vui
Thành viên
30 Tháng tám 2019
1,373
2,597
336
Hải Phòng
....
Trước hết thì chất đó phải là chất điện ly đã bạn nhé
Những chất tan trong nước (hoặc nóng chảy) phân li ra ion được gọi là những chất điện li.Chất điện ly chỉ gồm muối/axit/bazo thôi bạn.

• Like
Reactions: Nguyễn Linh_2006
Top Bottom