thắc mắc

V

vnbot99

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mệnh đề đúng ở câu số 2 là :Sau khi liên kết thành phân tử, mỗi nguyên tử phải đạt được cấu hình electron giống như cấu hình electron của
nguyên tử khí trơ gần nó nhất trong bảng hệ thống tuần hoàn.
-Còn trong bài giảng thì thầy Ngọc có nói SO3 thì S cho 4e và 2e dùng chung-> S mất hết 6e ngoài cùng và trở thanhg [Ne] chứ không phải [Ar] em suy luận như thế sai thế nào ạ

V

vnbot99

Câu 42: Các chất mà phân tử không phân cực là:
A. HBr, CO2, CH4. B. Cl2, CO2, C2H2. C. NH3, Br2, C2H4. D. HCl, C2H2, Br2.
đáp án là B nhưng C và O có chênh lệch độ âm điện lớn hơn 0.4-> đáp án nào đúng ạ. Câu này có vấn đề thì phải

H

hocmai.vukhacngoc

Mệnh đề đúng ở câu số 2 là :Sau khi liên kết thành phân tử, mỗi nguyên tử phải đạt được cấu hình electron giống như cấu hình electron của
nguyên tử khí trơ gần nó nhất trong bảng hệ thống tuần hoàn.
-Còn trong bài giảng thì thầy Ngọc có nói SO3 thì S cho 4e và 2e dùng chung-> S mất hết 6e ngoài cùng và trở thanhg [Ne] chứ không phải [Ar] em suy luận như thế sai thế nào ạ

trong liên kết cho - nhận, nguyên tử cho là nguyên tử đưa ra cặp electron của mình để "2 nguyên tử cùng dùng chung" chứ không phải cho là mất hẳn đi như trong liên kết ion, bởi vậy quanh nguyên tử S sẽ có 8e, giống [Ar] chứ không phải mất đi thành [Ne] như em nói

Câu 42: Các chất mà phân tử không phân cực là:
A. HBr, CO2, CH4. B. Cl2, CO2, C2H2. C. NH3, Br2, C2H4. D. HCl, C2H2, Br2.
đáp án là B nhưng C và O có chênh lệch độ âm điện lớn hơn 0.4-> đáp án nào đúng ạ. Câu này có vấn đề thì phải

đây là sự phân cực của phân tử chứ không phải phân cực của liên kết, liên kết C=O có phân cực nhưng phân tử CO2: O=C=O thì có cấu trúc thẳng (C lai hóa sp) và không phân cực

:) em xem thật kỹ bài giảng, đối chiếu thêm SGK rồi hẵng làm bài tập nhé, làm thật kỹ rồi hẵng thắc mắc nhé.
Chúc em luôn vui vẻ và học tốt!

V

vnbot99

ok em đã hiểu:D, hjhj, làm bt xong buổi tối nhìn lại bảng th bây giờ thuộc hết độ âm điện của các nt quen thuộc rồi!!! chắc tháng sau quên hết:))

Top Bottom