Thắc mắc về thứ tự phản ứng

X

xmarukox

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Thưa thầy, Thầy cho em hỏi : Trong phần Dãy điện Hóa của Kim Loại, Thứ tự của nó như sau : " Khi nào bạn cần may áo giáp Sắt nhìn sang phố hỏi cửa Hàng Á phi âu "

( Trong Bài giảng thầy có dạy cái này và trong quá trình học ở lớp, em cũng được các thầy cô giới thiệu như vậy )

Tức : [TEX]Hg^{2+}/ Hg < \ \ Ag^{+}/ Ag \ => \ Pthh : \ Ag^{+} + Hg ---> Hg^{2+} + Ag \ (1)[/TEX]

Nhưng trong " Sách Bài tập Hóa học 12 - Nâng Cao - NXBGD - Bài 5.18 - Trang 37 " thì đáp án của sách đưa ra thì hoàn toàn ngược lại, Đáp án của sách đưa ra là phản ứng (1) là sai !!?? Mà Phản ứng đúng phải là :

[TEX]Pthh : \ Hg^{2+} + Ag ---> Hg + Ag^{+} \ (2)[/TEX]

Em thấy ở (1) và (2) có mâu thuẫn, em không biết theo SBT - Hay theo quá trình thầy cô giảng dạy , bên nào đúng, bên nào sai . Nhờ các thầy giải thích chỗ này giúp em với ạ . Em xin cảm ơn ạ ^^

H

hocmai.vukhacngoc

Chào em, việc dùng "khẩu quyết": Khi Nào Bạn Cần Mua .... chỉ là để các em có thể dễ nhớ hơn 1 phần kiến thức dài và phức tạp trong chương trình. Trong dãy thứ tự đó có một số chi tiết không thực sự chính xác (Ví dụ thứ tự K Na Ba Ca là không chính xác) nhưng không ảnh hưởng nhiều tới kết quả của các em khi thi Đại học.

Phản ứng của cặp Hg2+/Hg và Ag+/Ag hầu như không có khả năng thi ĐH, hoặc nếu có đề thi sẽ cho em thêm thông tin Eo vì SGK (cả ban cơ bản và nâng cao) không đưa cặp Hg2+/Hg vào dãy.

Về thứ tự chính xác, thầy sẽ cho em số liệu: Eo của Hg2+/Hg và Ag+/Ag lần lượt là 0,85V và 0,8V nhé :)

Chúc em học tốt!

Top Bottom