Thắc mắc về pu oxh-k, mong thầy Ngọc giải đáp.

V

vukhacngoc321

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Thưa thầy trong bài pu oxh-k thầy có dạy trương hợp sau.
CuFeS2---->CuO+FE2O3+SO2 khi xd số oxh của các chất trong CuFeS2 ta cho tất cả các đơn chất trong đó bằng o.Vậy em có thể coi toàn bộ chất đó là chất khử đc ko.
và trương hơp các phản ứng oxh khử nội phân tử em có thể xd số oxh của chất tham gia bằng cách trên đc không.Vd nhiệt phân KMnO4, em có thể xd số oxh của các đơn chất trong KMnO4 đều bằng O đc không.
Em nghỉ như thế này không bit có đúng không, trong pu CuFeS2---->CuO+FE2O3+SO2
các các đơn chất Cu, Fe, S đều thay đổi số oxh theo 1 chiều(trường hợp này là tăng).Nên khi xd số oxh của nó ta cho tât cả bằng O.
Nếu giả sử 3 chất đó thay đổi số oxh khác chiều(có chất tăng có chất giảm)thì khi xd số oxh ta có thể cho cả 3 =O như trương hợp trên đc không.
Mong Thầy Chỉ GIáo.Em cảm ơn.

H

hocmai.vukhacngoc

Thưa thầy trong bài pu oxh-k thầy có dạy trương hợp sau.
CuFeS2---->CuO+FE2O3+SO2 khi xd số oxh của các chất trong CuFeS2 ta cho tất cả các đơn chất trong đó bằng o.Vậy em có thể coi toàn bộ chất đó là chất khử đc ko.
và trương hơp các phản ứng oxh khử nội phân tử em có thể xd số oxh của chất tham gia bằng cách trên đc không.Vd nhiệt phân KMnO4, em có thể xd số oxh của các đơn chất trong KMnO4 đều bằng O đc không.
Em nghỉ như thế này không bit có đúng không, trong pu CuFeS2---->CuO+FE2O3+SO2
các các đơn chất Cu, Fe, S đều thay đổi số oxh theo 1 chiều(trường hợp này là tăng).Nên khi xd số oxh của nó ta cho tât cả bằng O.
Nếu giả sử 3 chất đó thay đổi số oxh khác chiều(có chất tăng có chất giảm)thì khi xd số oxh ta có thể cho cả 3 =O như trương hợp trên đc không.
Mong Thầy Chỉ GIáo.Em cảm ơn.

ko phải là đơn chất, mà là nguyên tử em nhé :p xem kỹ lại bài giảng đi em
biến đổi cùng chiều hay trái chiều không quan trọng, miễn tổng ban đầu bằng 0 là được

Top Bottom