thắc mắc về liên kết cộng hoá trị

T

trangle94

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Thưa thầy ngọc, cho em hỏi câu này với ạ. Em làm đề thi thử và thấy có một câu như thế này: Đó là câu mà có hỏi một phần về chất có liên kết cộng hoá trị ko phân cực.Chỉ có 2 đáp án là S02 hoặc là C02. Như thầy từng nói với em là đều là phi kim thì sẽ là liên kết cộng hoá trị phân cực. Nhưng chắc là phải loại trừ những trường hợp nào chứ ạ? nếu ko như trong TH này thì em ko biết đáp án nào đúng cả. thầy giải thích rõ giùm em với ạ.em cảm ơn thầy nhiều.

H

hocmai.hoahoc

Lưu ý:

Em nên trích dẫn đề bài một cách cụ thể để mọi người cùng thảo luận. Vì có một số khái niệm hay bị nhầm lẫn. Ví dụ như chất phân cực và liên kết CHT phân cực.
Để xét liên kết phân cực hay không phân cực 1 cách chính xác thì em nên xét hiệu độ âm điện của 2 nguyên tố.
Để xét chất phân cực hay không phân cực ngoài việc xét hiệu độ âm điện ra thì còn xét góc liên kết.
Ví dụ:
CO2 là chất không phân cực, chứa liên kết CHT phân cực
SO2 là chất phân cực, chứa liên kết CHT phân cực.

H

hocmai.vukhacngoc

trangle14: em nên xem lại bài giảng về Liên kết Hoá học (phần Lai hoá và Hình học phân tử) và Bài tập tự luyện của bài giảng đó nhé, trong đó thầy đã phân tích, phân biệt trường hợp này rồi :)

Top Bottom