thắc măc về đáp án của thầy quang anh

N

nhatbach

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

em chào cô, cô cho em hỏi ở đề số 4 , câu 21 theo em cả 2 đap án A và B đều là đặc điểm của đột biết đảo đoạn chứ
một số thể đột biến bị giảm khả năng sinh sản
thể đột biến có thể tăng giảm cường độ biểu hiện tính trạng
câu 25 em nghĩ cả 4 đáp án đều có cung câp nguyên liệu cho tiến hóa, sao có thể nói đột biến chuyển đoạn hay đột biến lệch bội không có vai trò được

Last edited by a moderator:
H

hocmai.sinhhoc

Thắc mắc một số câu trong đề thi thử đại học

Chào em!
Ở câu 21, đáp án B : thể đột biến có thể tăng giảm cường độ biểu hiện tính trạng--> là do đột biến lặp đoạn khi số lượng gen trên nhiễm sắc thể tăng lên
--> Chỉ có đáp án A đúng nhé!
Câu 25 đề số 4 thì đột biến lệch bội có thể tạo nguyên liệu cho tiến hóa nhưng nó không dẫn đến sự hình thành loài mới nhé!
Chúc em học tốt!

A

autumns_gust

hocmai.sinhoc ạ, nói có sách, mách có chứng, nếu có thời gian hãy giải thích dẫn chứng cụ thể nhé, người học khộng hiểu nên mới hỏi, còn chị thì trả lời một cách khô khan vắn tắt vậy không ổn cho lắm đâu!

câu 21: Hẳn chị có nghe khái niệm về "trình tự tăng cường" (không phải đang nói về "gen tăng cường" nhá), vậy việc đảo đoạn gây sắp xếp lại gen thì gen vẫn có thể được xếp lại ở gần trình tự này lắm chứ? vậy nên từ xa thành gần thì có làm tăng biểu hiện không? từ gần chuyển sang xa thì có làm giảm biểu hiện không? Rồi hiện tượng metyl hoá, acetyl hoá.... một vùng ở trạng thái bình thường cô đặc nhiều, vùng khác lại ít cô đặc hơn, khi đảo đoạn thì cũng ảnh hưởng đến trạng thái cô đặc vậy có ảnh hưởng mức độ biểu hiện của gen hay không?

câu 25: câu trả lời của chị thật quá thú vị, nhưng mà đột biến lệch bội vì sao được gọi là nguyên liệu cho tiến hoá, vai trò "nguyên liệu" cụ thể của nó là như thế nào mà ta không thế cho rằng nó góp phần hình thành loài mới.
Đã có nhà khoa học, tài liệu có uy tính nào khẳng định cho câu trả lời của chị không, thậm chí dễ hơn là sách giáo khoa, trong đó có câu nào trang nào có thể chứng minh không?

N

nhatbach

Chào em!
Ở câu 21, đáp án B : thể đột biến có thể tăng giảm cường độ biểu hiện tính trạng--> là do đột biến lặp đoạn khi số lượng gen trên nhiễm sắc thể tăng lên
--> Chỉ có đáp án A đúng nhé!
Câu 25 đề số 4 thì đột biến lệch bội có thể tạo nguyên liệu cho tiến hóa nhưng nó không dẫn đến sự hình thành loài mới nhé!
Chúc em học tốt!
cô xem thử chứ sao sgk cơ bản trag 25 phần đb đảo đoạn : gen bị chuyển tới vị trí mới làm tăng giảm hoặc không hoạt động, mà tính trạng thì do gen qui định thế thì tính trạng cũng se bị như thế chứ sao câu b lại không đúng được

Top Bottom