thắc mắc về bài tập bất phương trình chứa căn của thầy Lê Bá Trần Phương

N

nguyendinhst

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

trong phần hướng dẫn giải bài tập tự luyện phần 2 của thầy có câu 4 giải bất phương trình [TEX]\sqrt{3x+2}-\sqrt{4x+1}\leq \frac{x-1}{5}[/TEX]
lời giải trong tài liệu của thầy như sau:
ĐK: [TEX]x\geq \frac{-1}{4}[/TEX]
rõ ràng [TEX]\sqrt{3x+2}+\sqrt{4x+1}>0[/TEX] do đó bpt tương đương:
[TEX]\frac{-(x-1)}{\sqrt{3x+2}+\sqrt{4x+1}}\leq \frac{x-1}{5} [/TEX][TEX]\Leftrightarrow \left ( x-1 \right )\left ( \frac{1}{\sqrt{3x+2}+\sqrt{4x+1}}+\frac{1}{5} \right )\leq 0[/TEX]
nhận thấy: [TEX]\frac{1}{\sqrt{3x+2}+\sqrt{4x+1}}+\frac{1}{5}>0[/TEX] nên bất phương trình tuơng đuơng với [TEX]x-1\leq 0\Leftrightarrow x\leq 1[/TEX]
kết hợp với đk ta có nghiệm của bất phương trình là [TEX]\frac{-1}{4}\leq x\leq 1[/TEX]

em không biết là thầy có nhầm không nhưng tại sao có nghiệm x=-1/4 vì khi em thay x=-1/4 rõ ràng không thoả mãn bpt.
với lại em còn thắc măc một điều là tại sao lại có
[TEX]\frac{-(x-1)}{\sqrt{3x+2}+\sqrt{4x+1}}\leq \frac{x-1}{5} [/TEX][TEX]\Leftrightarrow \left ( x-1 \right )\left ( \frac{1}{\sqrt{3x+2}+\sqrt{4x+1}}+\frac{1}{5} \right )\leq 0[/TEX]
theo em phải là [TEX]\frac{-(x-1)}{\sqrt{3x+2}+\sqrt{4x+1}}\leq \frac{x-1}{5} [/TEX] [TEX]\Leftrightarrow \left ( x-1 \right )\left ( \frac{1}{\sqrt{3x+2}+\sqrt{4x+1}}+\frac{1}{5} \right )\geq 0[/TEX] mà thầy.
bài này em giải ra nghiệm là [TEX]x\geq 1 [/TEX]
trên đây là thắc mắc của em, rất mong thầy và ban quản trị giải đáp giúp em
p/s: em rất thích phong cách dạy học của thầy

Last edited by a moderator:
D

daovinhan

về việc nghiệm x= -1/4 thì đúng rồi bạn à
nếu xét 2 PT cho trước thì có 2 điều kiện
(1) x>= -2/3
(2) x>= -1/4
sau khi bạn được 2 nghiệm này bạn thử vẽ bảng biến thiên và nhận ra rằng (-2/3 < -1/4)
khoảng nghiệm CHUNG thỏa 2 điều kiện này là (-1/4 , + vô cực )

còn thắc mắc thứ 2 của bạn thì bạn cố gắng tìm ra cách giải , vì các thầy phần lớn chỉ viết ra hướng giải chứ không giải cụ thể hoặc có vài sai sót khi giải , bạn có thể làm theo cách của bạn để ra đúng với PT thầy giải ^o^

Last edited by a moderator:
N

nguyendinhst

về việc nghiệm x= -1/4 thì đúng rồi bạn à
nếu xét 2 PT cho trước thì có 2 điều kiện
(1) x>= -2/3
(2) x>= -1/4
sau khi bạn được 2 nghiệm này bạn thử vẽ bảng biến thiên và nhận ra rằng (-2/3 < -1/4)
khoảng nghiệm CHUNG thỏa 2 điều kiện này là (-1/4 , + vô cực )

còn thắc mắc thứ 2 của bạn thì bạn cố gắng tìm ra cách giải , vì các thầy phần lớn chỉ viết ra hướng giải chứ không giải cụ thể hoặc có vài sai sót khi giải , bạn có thể làm theo cách của bạn để ra đúng với PT thầy giải ^o^
tks bạn nhưng x=-1/4 mình thay vào thì bên phải âm còn bên trái dương, âm thì làm sao lớn hơn dương được, mình ko hiểu chỗ đó hihi

N

nguyendinhst

tks bạn nhưng x=-1/4 mình thay vào thì bên phải âm còn bên trái dương, âm thì làm sao lớn hơn dương được, mình ko hiểu chỗ đó hihi

D

daovinhan

đáp án là [-1/4;1] thì lấy luôn hai điểm đầu mút luôn mà bạn, nếu lấy như zậy thì bpt ko thỏa

sr bạn nhé , mình cứ tưởng bạn thắc mắc chỗ điều kiện

mình kiểm tra lại bài làm của thầy thì mình thấy rằng thầy quên đổi dấu khi chuyển vế

vậy có thể bài làm của bạn đúng rùi đó , có thể do thầy sơ suất nên viết sai thui thông cảm nhé

N

nguyendinhst

sr bạn nhé , mình cứ tưởng bạn thắc mắc chỗ điều kiện

mình kiểm tra lại bài làm của thầy thì mình thấy rằng thầy quên đổi dấu khi chuyển vế

vậy có thể bài làm của bạn đúng rùi đó , có thể do thầy sơ suất nên viết sai thui thông cảm nhé

hi, chắc là thầy nhầm rồi :), tks bạn đã góp ý cho mình

0

01298101118

nhìn lại lời giải đê truyển vế nhầm hàng rồi @@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@

Top Bottom