Chia sẻ Thắc mắc tuyển sinh. Mong mọi người giúp đỡ

anh thảo

Học bá thiên văn học
Thành viên
27 Tháng hai 2017
844
913
269
Hà Tĩnh
THCS Lê Văn Thiêm
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chào mọi người. Hiện tại em là học sinh lớp 12 và sắp sửa bước vào kì thi THPT QG quan trọng. Em đang có ý định đăng ký học ngành Luật và dự định sẽ làm hồ sơ xét tuyển bằng học bạ. Hiện học lực 2 năm lớp 10, 11 và học kì I lớp 12 của em đều đạt loại Giỏi. Vậy em có thể nộp hồ sơ vào những trường nào được ạ. Vì khi đọc đề án tuyển sinh những năm trước của các trường thì đều có thêm các tiêu chí phụ về các loại giải trong khi em chỉ có giải Khuyến Khích HSG cấp tỉnh môn Ngữ Văn thôi nên khá phân vân ạ. Mong các anh chị có kinh nghiệm đi trước giải đáp giúp em. Em cảm ơn :Tonton18

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cựu Phụ trách BP Cộng Đồng
Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
Chào mọi người. Hiện tại em là học sinh lớp 12 và sắp sửa bước vào kì thi THPT QG quan trọng. Em đang có ý định đăng ký học ngành Luật và dự định sẽ làm hồ sơ xét tuyển bằng học bạ. Hiện học lực 2 năm lớp 10, 11 và học kì I lớp 12 của em đều đạt loại Giỏi. Vậy em có thể nộp hồ sơ vào những trường nào được ạ. Vì khi đọc đề án tuyển sinh những năm trước của các trường thì đều có thêm các tiêu chí phụ về các loại giải trong khi em chỉ có giải Khuyến Khích HSG cấp tỉnh môn Ngữ Văn thôi nên khá phân vân ạ. Mong các anh chị có kinh nghiệm đi trước giải đáp giúp em. Em cảm ơn :Tonton18
Về các trường có ngành Luật thì khá nhiều, em có thể tra gg để có danh sách cụ thể và đầy đủ hơn nha, sau đó thì tìm hiểu kỹ về chuẩn đầu ra và điểm số cũng như học phí,.. để chắt lọc được những trường phù hợp với em. Xét tuyển thẳng bằng học bạ thì các trường top lấy điểm học bạ khá cao, thường thì nếu em có giải cấp tỉnh (từ giải ba trở lên) mới có cơ hội chứ xét điểm thì hơi căng, em có thể tham khảo điểm học bạ các năm trước của trường, nếu em có chênh lệch điểm cao thì cứ thử sức nha.

huyenvt2

NV HOCMAI
Nhân viên HOCMAI
26 Tháng hai 2022
1
1
6
Chào em, với thành tích đã đạt được chị nghĩ là cơ hội để em trúng tuyển bằng học bạ vào các trường là khá cao. Riêng với ĐH Luật Hà Nội năm nay cũng xét học bạ loại Giỏi 5 học kỳ, em có thể tìm hiểu chi tiết hơn về phương thức này. Ngoài ra em có thể vào link này để tham khảo thêm điểm chuẩn ngành Luật xét học bạ những năm trước của các trường ĐH nhé: https://huongnghiep.hocmai.vn/diem-nganh/luat/

• Like
Reactions: Đình Hải

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,048
1,174
19
Hà Tĩnh
THPT chuyên Đại học Vinh - ViKClanha
5 kì HSG nhưng điểm tổng kết của bạn cụ thể ở mức bao nhiêu? Ví dụ như 8.0 sẽ khác với 9.5 nha =)) Ngoài ra còn 1 số yếu tố như trường bạn có phải trường chuyên không, vì nhiều trường chỉ xét học bạ chuyên hoặc có ưu tiên đặc biệt cho trường chuyên, rồi điểm khu vực, tỉ lệ các phương thức tuyển sinh, ...

Theo mình tìm hiểu thì hầu hết các trường khi xét tuyển học bạ sẽ kèm theo khá nhiều tiêu chí phụ như IELTS, HSG tỉnh (thường giải Ba trở lên), ... Cái này là tùy đề án từng trường, bạn nghiên cứu xem mình thuộc đối tượng nào của các phương thức tuyển sinh để tìm cơ hội cho mình chứ bây giờ bảo học Luật có trường nào phù hợp thì khó lắm.

S I M O

Cựu Phụ trách nhóm Anh
Thành viên
19 Tháng tư 2017
3,385
9
4,341
649
Nam Định
Trái tim của Riky-Kun
Giải khuyến khích thì khó xét tuyển theo phương thức hsg, bạn có thể tham khảo xét tuyển kết hợp của trường NEU, xét học bạ 5 kì + điểm toán và 1 môn cao nhất và điểm ưu tiên.
Trường HLU cũng có 50% chỉ tiêu cho xét tuyển kết hợp học bạ 5 kì + kết quả thi thptqg, bạn có thể tham khảo thêm.
Tuy nhiên học bạ chỉ áp dụng với học sinh hệ chuyên (NEU), HLU ưu tiên học sinh hệ chuyên, hệ thường vẫn được xét.
Nếu bạn thi thêm chứng chỉ tiếng anh thì tỉ lệ đỗ của bạn sẽ cao hơn. Nhưng mà theo các hỏi của bạn thì có vẻ bạn chưa tìm hiểu kĩ ngành luật và tuyển sinh các trường cho lắm. Bạn nên tìm hiểu xem có thực sự phù hợp không và môi trường học ở đâu bạn thấy ok trước khi đăng ký xét tuyển.

anh thảo

Học bá thiên văn học
Thành viên
27 Tháng hai 2017
844
913
269
Hà Tĩnh
THCS Lê Văn Thiêm
Mọi người cho em hỏi là: Điều kiện nộp hồ sơ xét tuyển là có học lực loại Giỏi trở lên cả năm lớp 10, cả năm lớp 11 và học kì I lớp 12 nghĩa là lớp 10 và 11 chỉ lấy điểm tổng cuối năm thôi phải không ạ. Hay là phải xét riêng 5 kì ạ. Em cảm ơn.

S I M O

Cựu Phụ trách nhóm Anh
Thành viên
19 Tháng tư 2017
3,385
9
4,341
649
Nam Định
Trái tim của Riky-Kun
Mọi người cho em hỏi là: Điều kiện nộp hồ sơ xét tuyển là có học lực loại Giỏi trở lên cả năm lớp 10, cả năm lớp 11 và học kì I lớp 12 nghĩa là lớp 10 và 11 chỉ lấy điểm tổng cuối năm thôi phải không ạ. Hay là phải xét riêng 5 kì ạ. Em cảm ơn.
em ghi tên trường cụ thể chứ hỏi này thì hơi khó trả lời

S I M O

Cựu Phụ trách nhóm Anh
Thành viên
19 Tháng tư 2017
3,385
9
4,341
649
Nam Định
Trái tim của Riky-Kun
Đại học Luật Hà Nội ạ
chị vừa đọc thì lấy kết quả cả năm nghĩa là ví dụ kì 1 khá, kì 2 giỏi thì cả năm giỏi nhé. Còn với điểm tb cả năm nghĩa là (điểm kì 1 + 2*điểm kì 2)/3

Top Bottom