Thắc mắc Thắc mắc, góp ý, báo lỗi diễn đàn phiên bản mới 03/03/2022

Đình Hải

Vì học sinh thân yêu!
Cựu Admin
19 Tháng năm 2016
6,735
29,334
1,439
TP Hồ Chí Minh
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Thân gửi các bạn thành viên,
Diễn đàn HOCMAI đã hoàn thành nâng cấp phiên bản mới với nhiều tính năng mới.
Trong quá trình nâng cấp phiên bản mới chắc chắn sẽ còn nhiều vấn đề chưa lường trước, những lỗi phát sinh khác. Chính vì vậy, BQT rất mong nhận được những góp ý, báo lỗi về phiên bản mới bằng cách trả lời vào dưới bài viết này để thông tin được tập trung.
BQT rất cảm ơn những ý kiến đóng góp của các bạn.
Trân trọng.

Đình Hải

Vì học sinh thân yêu!
Cựu Admin
19 Tháng năm 2016
6,735
29,334
1,439
TP Hồ Chí Minh
Cảm ơn bạn đã gửi thông tin đến diễn đàn.
Hiện diễn đàn đã giảm chiều cao khung soạn thảo để tăng diện tích phần hiển thị
Bạn nên sử dụng trình duyệt Chrome, % hiển thị khoảng 85 - 90% để có những trải nghiệm tốt nhất bạn nhé.
Thân!

vongthimac@gmail.com

Học sinh mới
Thành viên
9 Tháng hai 2022
15
7
6
Cho em hỏi cái bút màu xanh lá với cả chỗ đăng bài nhanh là như thế nào ạ ?

• Love
Reactions: Đình Hải

Đình Hải

Vì học sinh thân yêu!
Cựu Admin
19 Tháng năm 2016
6,735
29,334
1,439
TP Hồ Chí Minh
Cho em hỏi cái bút màu xanh lá với cả chỗ đăng bài nhanh là như thế nào ạ ?
vongthimac@gmail.comChào bạn,
Chức năng "Đăng bài mới" và icon hình chiếc bút màu xanh lá (trên mobile) là chức năng mặc định của mã nguồn. Hiện diễn đàn đang nghiên cứu ẩn 2 icon này.
Bạn nên sử dụng chức năng "Đăng bài nhanh" do diễn đàn phát triển để đăng bài thuận tiện hơn nhé.
Thân!

Isla Chemistry

Cựu Trợ lí Admin | Cựu Kiểm soát viên
Thành viên
3 Tháng mười hai 2018
2,272
3,910
541
23
Hà Nội
Hà Nội
$\color{Red}{\fbox{ハノイ建築大学}}$
Cho em góp ý về chức năng Soạn thảo công thức ạ.
Giao diện Latex không có GUI hiện tại
Khung gõ công thức Latex hiện tại so với diễn đàn cũ đã bị bỏ mất phần GUI (Graphical User Interface - Giao diện đồ hoạ dành cho người dùng) mà thay vào đó lại yêu cầu các bạn phải gõ dưới dạng code (Khi click vào phần List of supported functions sẽ hiện ra một số phương trình, công thức toán học, kí tự... để tham khảo). Việc này gây khó khăn cho các bạn mới sử dụng diễn đàn, chưa làm quen với soạn thảo công thức toán học Latex.
Giao diện gõ Latex có GUI ngày xưa
Nếu mà diễn đàn cập nhật bộ Latex có GUI giống với MathType thì em nghĩ sẽ rất thuận tiện cho việc soạn công thức toán học cho các bạn mới ạ.

Bộ công cụ soạn thảo công thức toán học MathType
Điểm mạnh của bộ công cụ Latex mới là cho phép soạn thảo lùi ra giữa dòng hoặc cùng hàng với văn bản (khá giống với bộ công cụ MathType trong Word) :Tuzki56 1646398822702.png

Đình Hải

Vì học sinh thân yêu!
Cựu Admin
19 Tháng năm 2016
6,735
29,334
1,439
TP Hồ Chí Minh
Cho em góp ý về chức năng Soạn thảo công thức ạ.
View attachment 204507
Giao diện Latex không có GUI hiện tại
Khung gõ công thức Latex hiện tại so với diễn đàn cũ đã bị bỏ mất phần GUI (Graphical User Interface - Giao diện đồ hoạ dành cho người dùng) mà thay vào đó lại yêu cầu các bạn phải gõ dưới dạng code (Khi click vào phần List of supported functions sẽ hiện ra một số phương trình, công thức toán học, kí tự... để tham khảo). Việc này gây khó khăn cho các bạn mới sử dụng diễn đàn, chưa làm quen với soạn thảo công thức toán học Latex.
View attachment 204508
Giao diện gõ Latex có GUI ngày xưa
Nếu mà diễn đàn cập nhật bộ Latex có GUI giống với MathType thì em nghĩ sẽ rất thuận tiện cho việc soạn công thức toán học cho các bạn mới ạ.

View attachment 204510
Bộ công cụ soạn thảo công thức toán học MathType
Điểm mạnh của bộ công cụ Latex mới là cho phép soạn thảo lùi ra giữa dòng hoặc cùng hàng với văn bản (khá giống với bộ công cụ MathType trong Word) :Tuzki56 View attachment 204509
Isla ChemistryCảm ơn em nhiều, về khung soạn thảo công thức diễn đàn đang nghiên cứu lại nha em. Ở mã nguồn mới thì bộ gõ cũ không tương thích nên không giữ lại được nè.

• Love
Reactions: Isla Chemistry

Kiều Anh.

Cựu TMod Địa
Thành viên
30 Tháng mười hai 2020
1,208
5,411
511
Hà Nội❤️
Hà Nội
..................
1646404195820.png cho em hỏi , tại sao ngoài trang chủ nick của các BQT lại không có màu ạ?

Đình Hải

Vì học sinh thân yêu!
Cựu Admin
19 Tháng năm 2016
6,735
29,334
1,439
TP Hồ Chí Minh
  • Sad
Reactions: Kiều Anh.

Pyrit

Cựu Mod Vật Lí
Thành viên
27 Tháng hai 2017
2,140
4,211
644
18
Cần Thơ
THPT Chuyên Lý Tự Trọng
Em có một số góp ý với báo lỗi như sau:
- Các chủ đề, bài viết của bản thân trước ngày cập nhật biến mất trong lịch sử bài viết ở trang cá nhân, chỉ còn những bài viết sau khi cập nhật và những bài viết từ hồi mới lập tài khoản. Tuy có một nút tìm chủ đề ở phía trên nhưng em muốn lịch sử bài viết nó đồng bộ với lịch sử bài viết trên trang cá nhân. (Nhất là chỗ tìm kiếm chủ đề bởi ai đó, kết quả tìm kiếm không đưa những chủ đề gần đây mà từ hồi rất lâu)
- Như anh Hưng nói, công cụ Latex hơi lạ nên chưa thể tiếp cận sử dụng thuần thục, một số công thức khi gõ ra bị lỗi: dấu vector ( Có lẽ còn một vài công thức khác nhưng em chưa test )
- Phần status chỗ đính kèm file, khi đính kèm ảnh, ảnh vẫn hiện ở dạng file và không có nút chèn ảnh to nhỏ như lúc đăng bài viết.
- Chức năng tìm kiếm theo từ khóa chưa tối ưu: em gõ từ khóa "ma trận" vào mục tìm kiếm thì nó sẽ hiện ra một loạt bài viết và toàn những bài viết không liên quan đến từ khóa em cần tìm.
- Em nghĩ không nên bắt buộc caption cho story.
- Heo đất chưa cập nhật lịch sử nhận HMC ( Có lẽ dữ liệu đã mất )

Junery N

Cựu Hỗ trợ viên
HV CLB Địa lí
Thành viên
23 Tháng mười một 2019
4,605
12,667
996
Nam Định
In the sky
Em có góp ý như sau ạ:
_ Các huy chương từ phiên bản HMF cũ chưa được cập nhật
_ Khi xem nội dung, em thấy nó khá là khó chịu khi phần đăng bài đi liền đã che 1/3 trang
Screenshot 2022-03-05 210252.jpg
Anh có thể cho nó bé lại được không lúc mình không cần sử dụng, lúc mình cần viết bài thì ấn vào nó phóng to ra như này cũng được.

Đình Hải

Vì học sinh thân yêu!
Cựu Admin
19 Tháng năm 2016
6,735
29,334
1,439
TP Hồ Chí Minh
Em có góp ý như sau ạ:
_ Các huy chương từ phiên bản HMF cũ chưa được cập nhật
_ Khi xem nội dung, em thấy nó khá là khó chịu khi phần đăng bài đi liền đã che 1/3 trang
View attachment 204631
Anh có thể cho nó bé lại được không lúc mình không cần sử dụng, lúc mình cần viết bài thì ấn vào nó phóng to ra như này cũng được.
Junery NHi em, phần huy chương hiện chưa tương thích với phiên bản mới, bộ phận kỹ thuật vẫn đang nghiên cứu nha em
Còn phần cố định khung soạn thảo thì hiện tại diễn đàn sử dụng chức năng bài trả lời theo thời gian thực nên cần cố định phần trả lời. Để anh nghiên cứu làm gọn hơn khung này nhé.

boywwalkman

Học sinh chăm học
Thành viên
30 Tháng bảy 2021
490
465
76
19
Quảng Nam
THPT chuyên Lê Thánh Tông
Trong quá trình nâng cấp phiên bản mới chắc chắn sẽ còn nhiều vấn đề chưa lường trước, những lỗi phát sinh khác. Chính vì vậy, BQT rất mong nhận được những góp ý, báo lỗi về phiên bản mới bằng cách trả lời vào dưới bài viết này để thông tin được tập trung.
Trân trọng.
Đình HảiDạ cũng như một số bạn ở trên, em cũng mong phần giao diện của phần gõ công thức được giữ lại ạ.

• Love

Đình Hải

Vì học sinh thân yêu!
Cựu Admin
19 Tháng năm 2016
6,735
29,334
1,439
TP Hồ Chí Minh
Dạ cũng như một số bạn ở trên, em cũng mong phần giao diện của phần gõ công thức được giữ lại ạ.
boywwalkmanỞ phiên bản mới mã nguồn không còn tương thích với mã latex cũ, hiện tại bộ phận kỹ thuật đang nghiên cứu để hiển thị phần hướng dẫn gõ công thức cho thành viên được thuận tiện hơn em ạ.

• Love
Reactions: boywwalkman

boywwalkman

Học sinh chăm học
Thành viên
30 Tháng bảy 2021
490
465
76
19
Quảng Nam
THPT chuyên Lê Thánh Tông
Trân trọng.
Đình HảiAnh ơi, em thấy phần giao diện tối còn cần được cải thiện thêm vì hiện tại em thấy màu sắc nhìn hơi khó chịu ạ (ý em là việc phối màu, chẳng hạn như link và nhiều yếu tố giao diện khác vẫn có màu xanh trong khi nền lại màu xám).

• Love

Đình Hải

Vì học sinh thân yêu!
Cựu Admin
19 Tháng năm 2016
6,735
29,334
1,439
TP Hồ Chí Minh
Anh ơi, em thấy phần giao diện tối còn cần được cải thiện thêm vì hiện tại em thấy màu sắc nhìn hơi khó chịu ạ (ý em là việc phối màu, chẳng hạn như link và nhiều yếu tố giao diện khác vẫn có màu xanh trong khi nền lại màu xám).
boywwalkmanHiện tại giao diện tối đang được hoàn thiện nha em.

• Love
Reactions: boywwalkman

ltv51

Học sinh chăm học
Thành viên
18 Tháng một 2022
352
413
66
Trân trọng.
Đình HảiMuốn sửa lại bài sau khi đã post thực hiện thế nào ? Không thấy phím gò công thức?

• Love

Đình Hải

Vì học sinh thân yêu!
Cựu Admin
19 Tháng năm 2016
6,735
29,334
1,439
TP Hồ Chí Minh
View previous replies…
Top Bottom