Thắc mắc giao thoa sóng

T

truonghagiang

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

mình đang thắc mắc 1 số câu hỏi trong bài giao thoa sóng. Mong các bro giải thích rõ:
1) trong các c/thức tính thì ta lấy d2-d1, hay d1-d2 ? bởi vì nếu mình đổi chỗ thì nó sẽ ra 1KQ khác.
2)vd: cho 2 nguồn sóng. [tex]U1=3\cos(40\pi.t+\frac{\pi}{6})[/tex], [tex]U2=4\cos(40\pi.t+\frac{2\pi}{3})[/tex]. Một đường tròn tâm (C) có tâm là trung điển AB có R=4cm. số điểm dao động vs biên độ 5cm = ?

Có 2 cách giải nhưng mình ko bít cách nào sai cách nào đúng.
Cách 1:
thấy 2 nguồn vuông pha----> [tex]d2-d1=(4k+1)\frac{\lambda}{4}[/tex](1) và d1+d2=2R=8 (2)
từ (1),(2) ---> [tex]d2=4+(4k+1)\frac{\lambda}{8}[/tex]. vì d2 thuộc trong đoạn AB
----> 0\leq[tex]d2=4+(4k+1)\frac{\lambda}{8}[/tex]\leq8
----> -4.25\leqK\leq3.75

Cách 2: giả sữ ko nhận ra 2 nguồn vuông pha.
dùng dao động tổng hợp để giải:
[tex](Ao)^2=A1^2+A2^2+2A1.A2.cos\Delta\varphi[/tex].
[tex]5^2=3^2+4^2+2.3.4.cos\delta\varphi[/tex]
--->[tex]cos\Delta\varphi=0[/tex]

Đến đây lại có khúc mắc. Nếu lấy d2-d1 ---> [tex]cos\Delta\varphi=-\frac{\pi}{2}+\frac{2.\pi.(d2-d1)}{\lambda}[/tex]=[tex]\frac{\pi}{2}+k.\pi[/tex]
Ở đây d2-d1=[tex]\(1+K).\frac{\lambda}{2}[/tex]
Nếu lấy d1-d2----> [tex]cos\Delta\varphi=\frac{\pi}{2}+\frac{2.\pi.(d1-d2)}{\lambda}[/tex]=[tex]\frac{\pi}{2}+k.\pi[/tex]
Ở đây d1-d2 =[tex]K.\frac{\lambda}{2}[/tex]
Mà dk giao: -8\leq d2-d1 hoặc d1-d2 \leq 8 ko đổi. --> cho những KQ K khác nhau khi ta đổi d2-d1 hoặc d1-d2
Vậy cách nào đúng, cách nào sai và sai ở chỗ nào? thanks.
Bạn nào thực sự tốt thì giải ra, sẽ giống mình và rất hay bị lẩn quẩn ở khúc ko bít nên đi theo d1-d2 hay d2-d1

Last edited by a moderator:
N

ngaynanglen1184

mình xin phép có ý kiến ở vấn đề Cách 2 của bạn.
thực ra nó như nhau thôi, ko có gì khác cả. mình nhớ là trong bài toán gốc cho bước sóng bằng 2cm
ta có:
[TEX]d_{2}-d_{1}=(k+1)\frac{\lambda }{2}[/TEX]
từ điều kiện
[TEX] -8\leq d_{2}-d_{1}\leq 8[/TEX]
ta sẽ có:
[TEX] -9\leq k\leq 7[/TEX]
nếu xét: [TEX]d_{1}-d_{2}=k\frac{\lambda }{2}[/TEX]
tương tự, từ điều kiện
[TEX] -8\leq d_{1}-d_{2}\leq 8[/TEX]
ta sẽ có
[TEX] -8\leq k\leq 8[/TEX]
như vậy nó cho cùng 1 kết quả
vì thực ra : k là số nguyên
còn trường hợp sau (m+1) nó cũng là số nguyên cả mà thôi

N

ngaynanglen1184

Cách 1 của bạn thì mình thấy ko ổn. d1+d2 không bằng 2R đâu bạn ơi
mà d1+d2= khoảng cách giữa hai nguồn.
A,B ở đây ngưòi ta ko nói là nguồn, nên ko thể áp dụng thế được

Z

zajmaster94

Đúng rồi! trong các bai tập về giao thoa sóng chẳng hạn! bạn lấy TENTA thường là d2-d1
thì hiệu của pha sẽ là phi2 - phi1
con nếu bạn lấy TENTA là d1-d2 thì sẽ có độ lệch ffa = phi1-phi2
điều này dễ hiểu thôi! vì từ phương trình sóng giao thoa tổng wát của sóng thành phần ta sẽ có điều đó!

H

huyquang26

để không mắc sai lầm chỗ d1-d2 hay d2-d1 , thì bạn nên viết pt giao thoa Uma , Umb, như thế sẽ k bị lẫn

Top Bottom