Ngoại ngữ Thắc mắc đảo ngữ

Nguỵ Quân Tử

Học sinh chăm học
Thành viên
28 Tháng hai 2017
66
12
71
21
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mình thắc mắc cách đảo các từ như before, for one moment, again... trong đảo ngữ

Ví dụ như các câu cần đảo NEVER mình gặp một số trường hợp khác nhau như:
1.She had never been so happy before
=> Never had she been so happy BEFORE.
2.This is the first time I have seen such an interesting film.
=> Never BEFORE have I seen such an interesting film.
3.She has never seen such a beautiful house in her life.
=> Never IN HER LIFE has she seen such a beautiful house.
4. He never speaks in the public.
=> Never does he speak IN THE PUBLIC.

Và một số câu khác mình cũng không biết nên đảo again, for one moment... theo NEVER hay không như:
1. She would never again trust her own judgment when buying antiques.
2. I never for one moment thought the consequences would be so far-reaching.

Phương Trang

Cựu Mod Tiếng Anh
Thành viên
27 Tháng hai 2017
784
1,049
256
Ninh Bình
về phần này thì khi đảo bạn không chỉ dựa vào cấu trúc mà còn pải dựa vào nội dung, ngữ cảnh khi nói
IN THE PUBLIC là tân ngữ bạn có thể đặt ở đầu hoặc ở cuối đều được tương tự như các câu trên . Bạn xem thử cấu trúc câu đảo ngữ mình đăng rồi còn thắc mắc gì nữa thì bảo mình nhé :D
https://diendan.hocmai.vn/threads/cau-dao-ngu-inversion-thuong-gap-trong-tieng-anh.617316/

Nguỵ Quân Tử

Học sinh chăm học
Thành viên
28 Tháng hai 2017
66
12
71
21
Vậy tất cả đều có thể đặt ở đầu hoặc cuối sao bạn ? Mình vẫn chưa phân biệt rõ lắm, nhất là before. Cô mình bảo có This is the first time... thì đảo lên trước, còn không thì thôi ?

Phương Trang

Cựu Mod Tiếng Anh
Thành viên
27 Tháng hai 2017
784
1,049
256
Ninh Bình
Vậy tất cả đều có thể đặt ở đầu hoặc cuối sao bạn ? Mình vẫn chưa phân biệt rõ lắm, nhất là before. Cô mình bảo có This is the first time... thì đảo lên trước, còn không thì thôi ?
mình đã nói rồi mà bạn thử dịch ra xem . Tuy thay đổi nhưng nghĩa của câu vẫn như vậy mà :D

• Like
Reactions: Nguỵ Quân Tử

baochau1112

Cựu Phụ trách nhóm Văn | CN CLB Khu vườn ngôn từ
Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
Tất cả các câu trong tiếng anh đều có thể đảo ngữ em nhé. Trừ những câu mệnh lệnh, những câu đã đc rút gọn sẵn rồi là ko thể đảo đc ^^

• Like
Reactions: Nguỵ Quân Tử
Top Bottom