thắc mắc chuyên đề hình học tọa độ không gian

D

defhuong

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

thầy ơi cho em hỏi
tại sao trong tam giác ABC khi tìm tọa độ điểm D là chân đường phân giác trong của góc A lại không cần điểm đó đồng phẳng với 3 điểm A,C,B ạ....
em thấy thầy phương giải chỉ cần áp dụng tính chất của đường phân giác trong thôi ạ
thế nhưng sao khi tìm tọa độ trực tâm thì lại cần 4 điểm đồng phẳng
thầy giải đáp giúp em với

H

hocmai.toanhoc

Chào em!
Em có thể chỉ rõ bài nào, câu số mấy để hocmai.toanhoc giải thích rõ ràng cho em nhé!

D

defhuong

Chào em!
Em có thể chỉ rõ bài nào, câu số mấy để hocmai.toanhoc giải thích rõ ràng cho em nhé!

em thưa thầy là
chuyên đề 7: bài 2: kiến thức cơ bản cần nhớ (phần 2)
ở VD3 ý 5 và 6
tìm tọa độ chân đường phân giác thì không cần điều kiện đồng phẳng ạ??? (thầy phương giải vậy mà :|) thế tại sao tìm tọa độ trực tâm thì lại cần ạ... em thấy cả 2 đều có điều kiện là 4 điểm đồng phẳng mới đúng chứ ạ... thầy giải thích giúp em với

H

hocmai.toanhoc

em thưa thầy là
chuyên đề 7: bài 2: kiến thức cơ bản cần nhớ (phần 2)
ở VD3 ý 5 và 6
tìm tọa độ chân đường phân giác thì không cần điều kiện đồng phẳng ạ??? (thầy phương giải vậy mà :|) thế tại sao tìm tọa độ trực tâm thì lại cần ạ... em thấy cả 2 đều có điều kiện là 4 điểm đồng phẳng mới đúng chứ ạ... thầy giải thích giúp em với
Chào em!
Ở cả 2 bài toán em có thể sử dụng thêm tính chất đồng phẳng. Thế nhưng ở bài toán tìm chân phân giác trong, ngoài em sử dụng thêm điều kiện đồng phẳng để làm gì nhỉ? Nó thừa, vì ngay khi sử dụng tính chất phân giác học từ lớp 8, chuyển sang dấu vecto là em đã ra kết quả rồi.
Còn tìm tọa độ trực tâm, em phải thêm ý đó thì ta sẽ có hệ 3pt, 3 ẩn => Suy ra kết quả.
Vậy ở đây thầy ko dạy thiếu, mà là điều đó ko cần thiết em ạ. Em có nêu ra thêm tính chất đồng phẳng thì nó thừa, cũng chẳng để làm gì cả.
Chúc em học tốt!

D

defhuong

Chào em!
Ở cả 2 bài toán em có thể sử dụng thêm tính chất đồng phẳng. Thế nhưng ở bài toán tìm chân phân giác trong, ngoài em sử dụng thêm điều kiện đồng phẳng để làm gì nhỉ? Nó thừa, vì ngay khi sử dụng tính chất phân giác học từ lớp 8, chuyển sang dấu vecto là em đã ra kết quả rồi.
Còn tìm tọa độ trực tâm, em phải thêm ý đó thì ta sẽ có hệ 3pt, 3 ẩn => Suy ra kết quả.
Vậy ở đây thầy ko dạy thiếu, mà là điều đó ko cần thiết em ạ. Em có nêu ra thêm tính chất đồng phẳng thì nó thừa, cũng chẳng để làm gì cả.
Chúc em học tốt!

dạ e không bảo thầy dậy sai... là em thắc mắc không hiểu thôi ạ
cảm ơn cô đã giải đáp giúp em :)

Top Bottom