Thắc mắc BTTL Crom của thầy Ngọc

A

alone_t94

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Câu 22: Nếu cho 1 mol mỗi chất: [TEX]CaOCl_2; KMnO_4; K_2Cr_2O_7; MnO_2[/TEX] lần lượt pứ với lượng dư dd HCl đ, chất tạo ra lượng Cl_2 lớn nhất:
A. KMnO4
B. K2Cr2O7
C. CaOCl2
D.MnO2

Câu 23: Dãy gồm các ion (Không kể đến phân li của nước) cùng tồn tại trong d d :
[TEX]A. H^+; Cr_2O_7^{2-}; Fe^{3+}; SO_4^{2-}[/TEX]
[TEX]B. H^+; Fe^{2+}; CrO_4^{2-}; Cl^-[/TEX]
[TEX]C. H^+; Fe^{2+}; CrO_4^{2-}; NO_3^-[/TEX]
[TEX]D. Na^+; Cr_2O_7^{2-}; K^+; OH^-[/TEX]

Câu 33: Trong phản ứng: [TEX]K_2Cr_2O_7+HCl \to CrCl_3+Cl_2+KCl+H_2O[/TEX]
Số phân tử HCl đóng vai trò chất khử bằng k lần tổng số ptu HCl tham gia pứ. Giá trị của k:
A. 4/17 B. 1/17 C. 3/14 D.3/7
Câu này thì em làm thế này: các hệ số trong pt: [TEX]1:14:2:3:2:7[/TEX]. Em chưa hiểu là số ptu HCl đóng vai trò chất khử là như thế nào và tổng số ptu HCl tham gia pứ ở đây là 14 (theo như cân bằng) như đáp án lại là 7?

H

hokage9x

câu 22: chất tạo Cl2 nhiều nhất là chất nhận e nhiều nhất. Nhìn vào chỉ có K2Cr2O7 là nhận 6e thôi, chọn nó
câu 23: A
câu 33: phải viết pt ion thu gọn bạn ak.

A

alone_t94

câu 22: chất tạo Cl2 nhiều nhất là chất nhận e nhiều nhất. Nhìn vào chỉ có K2Cr2O7 là nhận 6e thôi, chọn nó
câu 23: A
câu 33: phải viết pt ion thu gọn bạn ak.

Câu 23 mình biết là A rồi nhưng tại sao lại chọn nó? Tồn tại trong dung dịch phải hiểu như thế nào?

Câu 33: viết pt ion thu gọn thì viết sao bạn?

H

hokage9x

Câu 23 mình biết là A rồi nhưng tại sao lại chọn nó? Tồn tại trong dung dịch phải hiểu như thế nào?

Câu 33: viết pt ion thu gọn thì viết sao bạn?

Câu 23: tồn tại nghĩa là chúng ko phản ứng vs nhau để tạo thành chất khác
đáp án b ko đúng vì có ion Fe2+ vẫn có khả năng bị khử lên Fe3+ trong môi trường CrO4
đáp an c,d ko đúng chắc bạn cũng biết vì sao rồi
Câu 24:
bạn viết pt ion thu gọn: (Cr2O7)2- + H+ + Cl- => Cr3+ + Cl2+ H20 rồi cân bằng thì số mol Cl- bằng số mol HCl bị oxh còn số mol H+ bằng số mol HCl phản ứng.

Top Bottom